TSCĐ tại đơn vị HCSN

• Thread starter abchuong
  • Ngày gửi
A

abchuong

Sơ cấp
16/3/10
7
0
0
Ninh bình
Cả nhà ui, cho e hỏi tý. Chỗ e có ông Giám đốc vừa về hưu, xin luôn tất cả bàn ghế, tủ, máy tính trong phòng Giám đốc bê về. Tổng tài sản mấy chục triệu lận. Giám đốc mới lên đồng ý cho Giám đốc cũ mang về rùi, nhưng e phải làm chứng từ thế nào bi h để hợp lý cái đống tài sản đó. Bác nào từng làm cái này rùi thì chỉ cho e với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
Khó thế bạn. Bạn thử hỏi sếp mới xem có nguồn nào bù vào nguồn đó không mà lại thoáng vậy, mấy chục triệu cơ mà

trantruc

trantruc

Guest
22/8/09
13
0
1
36
TP.Hồ Chí Minh
Cả nhà ui, cho e hỏi tý. Chỗ e có ông Giám đốc vừa về hưu, xin luôn tất cả bàn ghế, tủ, máy tính trong phòng Giám đốc bê về. Tổng tài sản mấy chục triệu lận. Giám đốc mới lên đồng ý cho Giám đốc cũ mang về rùi, nhưng e phải làm chứng từ thế nào bi h để hợp lý cái đống tài sản đó. Bác nào từng làm cái này rùi thì chỉ cho e với.
Theo em thì anh/chị nên làm 1 "Quyết định biếu tặng TSCĐ" đưa giám đốc mới ký. Và 1 "Biên bản ký nhận TSCĐ biếu tặng" đưa giám đốc cũ ký. Rồi định khoản:
Nợ khấu hao
Nợ chi phí khác
nguyên giá tài sản
Hy vọng giúp ích được cho anh/chị.

A

abchuong

Sơ cấp
16/3/10
7
0
0
Ninh bình
có người cũng bày cách cho mình là làm quyết định của giám đốc mới đồng ý cho giám đốc cũ số tài sản đó, nhưng làm thế có được không? Vì tài sản là của nhà nước thì mình làm j có quyền cho ai.

S

sacley

Trung cấp
16/9/10
51
4
8
Bình Dương
Mình nghĩ làm gì có chuyện đó được, ở các cơ quan hành chính sự nghiệp tài sản đâu thể cho ko biếu ko thế . vì nó làm tài sản của nhà nước để cho cơ quan bạn sử dụng thôi ,hơn nữa quản lý TSCĐ là có sự kiểm soát của phòng tài chính bởi vậy, cuối năm phòng tài chính đuề bắt làm bảng báo cáo tăng giảm TSCĐ đó thôi bạn nói là cái tài sản đó tôi cho ông giám đốc cũ à, nhưng có gì c/m là bạn ko lấy tài sản đó bán đi lấy tiền bỏ vào túi riêng chứ. Bán thanh lý nộp tiền vào kho bạc còn may ra. Như ở cơ quan mình đây có mấy cái máy tính cũ mèm muốn dục thùng rác nhưng còn phải làm tờ trình gửi phòng tài chính răng cái máy tính cũ rồi hư mới được phép bán thanh lý đó. Thế bạn lại bảo cho số tài sản mấy chục triệu cho ông giám đốc thì kể cũng lạ.

Q

quan minh hien

Sơ cấp
21/1/09
29
0
6
39
hai phong
bạn nào hạch toán mua sắm TSCĐ chỉ cho mình với:
Bên mình mua TSCĐ tạm ứng trước 50% giá trị hạch toán N 3311/C 4612
Khi thanh toán nốt tiền mua hạch toán N 211 / C 4612
Vậy hạch toán ghi tăng TSCĐ thế nào phần tạm ứng lần trước ????????

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
bạn nào hạch toán mua sắm TSCĐ chỉ cho mình với:
Bên mình mua TSCĐ tạm ứng trước 50% giá trị hạch toán N 3311/C 4612
Khi thanh toán nốt tiền mua hạch toán N 211 / C 4612
Vậy hạch toán ghi tăng TSCĐ thế nào phần tạm ứng lần trước ????????

Tài sản mua về là phải ghi tăng thôi, không cần biết là TS đó được mua trả trước 50% gì cả. hạch toán:
Nợ 211
Có 331
Có 111/112
Nợ 661/662
Có 466

U

undeground_qa

Guest
19/9/06
27
2
1
38
vietnam
Đối với DN tu nhân thì OK. Còn những gì liên quan đến tài sản nhà nước thì phải...chờ văn bản các cấp để xử lý theo quy định

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA