Thời điểm bắt đầu trích khấu hao TSCĐ?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




kết quả từ 1 tới 9 trên 9
8,746 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của dangthu28
    Tham gia ngày
    Oct 2009
    Địa chỉ
    Phu Tho
    Bài gửi
    95
    Post Thanks / Like
    dangthu28 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Thời điểm bắt đầu trích khấu hao TSCĐ?

    Các bạn ơi cho mình hỏi một số vấn đề về trích khấu hao TSCĐ nhé:
    - TH mình mua TSCĐ vào 10/4 thì mình bắt đầu trích KH từ ngày 10/4 hay từ 01/4 hay 1/5?
    (cái này mình đã đọc kỹ QĐ 203 rồi mà ko thấy nó quy định rõ)
    - TH công ty mình sản xuất thời vụ có 6 tháng trong năm thì những TSCĐ dùng cho sản xuất mình chỉ được trích KH trong thời gian 6 tháng đó thôi à, còn 6 tháng ngừng sản xuất mình có trích KH không?

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Nick bị khoá Hình đại diện của minhvan2728
    Tham gia ngày
    Jun 2007
    Địa chỉ
    Việt Nam
    Tuổi
    31
    Bài gửi
    200
    Post Thanks / Like
    minhvan2728 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    - Bạn đưa tài sản vào sử dụng lúc nào thì bắt đầu tính khấu hao vào thời điểm đó (mặt này khác với CCDC) nếu 10/4 bạn bắt đầu sử dụng TS đó thì bạn trích khấu hao từ ngày 10/4 (thời gian sử dụng trong tháng 4 chỉ là 20 ngày thôi).
    - Cty bạn sản xuất theo thời vụ có 6 tháng hay là 1 tháng đều phải trích khấu hao. Theo QĐ 203/2009 quy định

    Điều 9. Nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ:
    1. Tất cả TSCĐ hiện có của doanh nghiệp đều phải trích khấu hao, trừ những TSCĐ sau đây:
    - TSCĐ đã khấu hao hết giá trị nhưng vẫn đang sử dụng vào hoạt động sản xuất kinh doanh.
    - TSCĐ chưa khấu hao hết bị mất.
    - TSCĐ khác do doanh nghiệp quản lý mà không thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ TSCĐ thuê tài chính).
    - TSCĐ không được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của doanh nghiệp.
    - TSCĐ sử dụng trong các hoạt động phúc lợi phục vụ người lao động của doanh nghiệp (trừ các TSCĐ phục vụ cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp như: nhà nghỉ giữa ca, nhà ăn giữa ca, nhà thay quần áo, nhà vệ sinh, bể chứa nước sạch, nhà để xe, phòng hoặc trạm y tế để khám chữa bệnh, xe đưa đón người lao động, cơ sở đào tạo, dạy nghề, nhà ở cho người lao động do doanh nghiệp đầu tư xây dựng).
    - TSCĐ là nhà và đất ở trong trường hợp mua lại nhà và đất ở đã được nhà nước cấp quyền sử dụng đất lâu dài thì giá trị quyền sử dụng đất không phải tính khấu hao.
    - TSCĐ từ nguồn viện trợ không hoàn lại sau khi được cơ quan có thẩm quyền bàn giao cho doanh nghiệp để phục vụ công tác nghiên cứu khoa học.
    - TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất.

  4. Thành viên Hình đại diện của dochuyenchinh
    Tham gia ngày
    Feb 2009
    Địa chỉ
    TP Hải Dương
    Tuổi
    32
    Bài gửi
    51
    Post Thanks / Like
    dochuyenchinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Hỏi: Theo tôi biết thì TSCĐkhấu hao vào thời điểm 31/12 hàng năm Nhưng có mấy trường hợp như sau: Tài sản mua vào đầu năm (tháng 01), Tài sản mua vào giữa năm (vd: tháng 06) và Tài sản mua vào tháng 12 thời điểm tính khấu hao của những trường hợp trên được tính như thế nào?

    Bộ Tài chính trả lời như sau:

    Tại Điều 9 của CHẾ ĐỘ QUẢN LÝ, SỬ DỤNG VÀ TRÍCH KHẤU HAO TÀI SẢN CỐ ĐỊNH Ban hành kèm theo Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính có quy định:

    “5. Việc trích hoặc thôi trích khấu hao tài sản cố định được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà tài sản cố định tăng, giảm, hoặc ngừng tham gia vào hoạt động kinh doanh.”

    Tuy nhiên , chế độ này không bắt buộc các DN không phải là doanh nghiệp Nhà nước phải thực hiện mà họ được quyền tham khảo để lựa chọn cách tính, trích khấu hao thuận lợi nhất cho công tác quản lý điều hành hoạt động của DN.
    Theo thông lệ mà các nhà quản trị DN, các nhà kế toán lâu nay đang thực hiện theo cách: Tài sản cố định tăng trong tháng này thì bắt đầu trích khấu hao từ tháng kế tiếp.

    Với các thông tin trên, Bạn cần báo cáo lãnh đạo DN lựa chọn và quyết định./.
    Còn việc trích khấu hao mình nghic bạn vẫn trích nhu bình thường, mặc dù hoạt động 6 tháng

  5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của congaihaiduong
    Tham gia ngày
    Jan 2011
    Địa chỉ
    hai duong
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    11
    Post Thanks / Like
    congaihaiduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-02-2012, 09:04 #4
    HIC. CÁI QD 206/203/QD-BTC BAN HANH NGAY 12/12/2003 ĐÃ ĐƯỢC THAY THẾ BẰNG tt 203/2009 BAN HÀNH NGÀY 20/10/2009 COA HIỆU LỰC TỪ NGÀY 01/01/2010

  6. Thành viên Hình đại diện của nguyentuyet2004
    Tham gia ngày
    Feb 2008
    Địa chỉ
    Thanh Xuan
    Bài gửi
    9
    Post Thanks / Like
    nguyentuyet2004 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    09-02-2012, 17:30 #5
    Hỏi:Cty SX theo thời vụ mua máy trích khấu hao ghi nhận vào TK 627 cuối tháng phân bổ cho các công trình trong tháng vào TK 154. Tháng có công trình thì ok nhưng tháng không có công trình thì cuối tháng phân bổ chi phí đã trích khấu hao vào TK như thế nào? Bạn nào biết trả lời giúp mình TH này nha!TH này công ty vừa hoạt động kinh doanh thương mại vừa tham gia sản xuất nhưng TSCĐ mua về chỉ phục vụ cho sản xuất.

  7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của trocloc
    Tham gia ngày
    Jul 2011
    Địa chỉ
    vinh Hòa, Nha Trang
    Bài gửi
    174
    Post Thanks / Like
    trocloc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-02-2012, 07:55 #6
    Bạn cho mình hỏi, TSCĐ cty mình có NG 500 tr là chiếc xe 5 chỗ, mình đọc trong TT203 thời gian trích KH TSCĐ đối với các phương tiện vận tải đường bộ là từ 8 đến 10 năm vậy TSCĐ của cty mình xđ chính xác là mấy năm?
    Tôi yêu những gì đến tự nhiên,
    Những câu nói thành thật,
    Và.... yêu ngày nắng!

  8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của congtuocmat
    Tham gia ngày
    Mar 2011
    Địa chỉ
    ha noi
    Tuổi
    24
    Bài gửi
    5
    Post Thanks / Like
    congtuocmat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    10-02-2012, 21:39 #7
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi trocloc Xem bài
    Bạn cho mình hỏi, TSCĐ cty mình có NG 500 tr là chiếc xe 5 chỗ, mình đọc trong TT203 thời gian trích KH TSCĐ đối với các phương tiện vận tải đường bộ là từ 8 đến 10 năm vậy TSCĐ của cty mình xđ chính xác là mấy năm?
    cái này tùy theo công ty bạn quy đinh thôi miễn nằm trong khung khấu hao theo TT203 là được

  9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của huongcan83
    Tham gia ngày
    Jun 2011
    Địa chỉ
    Vĩnh Phúc
    Tuổi
    30
    Bài gửi
    152
    Post Thanks / Like
    huongcan83 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-02-2012, 08:03 #8
    Mình cũng đang làm vấn đề này, và sau khi hỏi han các tiền bối và chi cục thuế thì trích khấu hao TSCĐ như sau:
    Mua ngày nào thì được trích vào ngày đó. ví dụ mua vào ngày mùng 10/4 thì trích từ ngày 10/4 nhưng được tính luôn là 1 tháng (TSCĐ trích khấu hao tròn tháng). nếu không sử dụng vẫn có thể trích khấu hao vì để không máy cũng hao mòn mà. hao mòn tính vào chi phí SX chung, cuối tháng phân bổ là ok.

  10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của lapbitas
    Tham gia ngày
    Jan 2011
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Tuổi
    30
    Bài gửi
    57
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add lapbitas on Facebook
    lapbitas vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-08-2012, 16:03 #9
    - TH công ty mình sản xuất thời vụ có 6 tháng trong năm thì những TSCĐ dùng cho sản xuất mình chỉ được trích KH trong thời gian 6 tháng đó thôi à, còn 6 tháng ngừng sản xuất mình có trích KH không?
    Trường hợp TSCĐthuộc quyền sở hữu của DN đang dùng cho SXKD nhưng
    phải tạm thời dừng do sản xuất theo mùa vụ dưới 9 tháng; tạm thời dừng để
    sửa chữa, để di dời di chuy ển địa điểm,để bảo trì, bảo dưỡng theo định kỳ,
    với thời gian dưới 12 tháng,sau đóTSCĐ tiếp tục đưa vào phục vụ cho hoạt
    động SXKD thì trong khoảng thời gian tạm dừng đóDN được trích khấu hao và
    khoản chi phí khấu hao TSCĐtrong thời gian tạm dừng được tính vào chi phí
    được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
    (Thông tưsố 18/2011/TT-BTC ngày 10/02/2011)
    Như vây TSCD ngừng hoạt động dưới 6 tháng < 9 tháng thì vẫn tính khấu hao bình thường và được tính vào thu nhập được trừ khi xác định thuế tndn.
    Nhưng doanh nghiệp phải:
    thông báo gửi cơquan thuế nêu rõ lý do tạm dừng của
    TSCĐ chậm nhất khi nộp hồ sơ kê khai quyết toán thuế TNDN theo quy
    định của năm có tài sản tạm thời dừng.
    vậy thui! hì hì


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

Thoi diem bat dau trich khau hao TSCD

thời điểm bắt đầu tính khấu hao tscđ

thoi diem trich khau hao la dau hay cuoi nam

mua tài sản cố định tháng 8 mà tháng 9 mới đưa vào sử dụng thì tính khấu hao từ tháng mấy

khấu hao tài sản mua giữa tháng

trích khấu hao lúc nào

doi voi tai san mua giua thang thi trích khấu hao nhu the nao

thời hạn tính khấu hao

tính khấu hao tròn tháng

bảng trích khấu hao TSCĐ tăng giảm giữa tháng

trích khấu hao từ ngày quyết toán hay từ ngày vào sử dụng

trích khấu hao đầu năm hay cuối năm

nguyen tăc khau hao tron thang la thê nao

thời điểm bắt đầu trích khấu hao

tai san khau hao bat dau thoi diem nao

Tai san co dinh mua o giua nam tinh khau hao nhu the nao

Tìm kiếmcach trích khấu hao quyền sử dụng đất theo ngay

thời điểm trích khấu hao