Chế độ đối lương thưởng tết đối với thai sản

• Thread starter Thuy Luynh
  • Ngày gửi
T

Thuy Luynh

Sơ cấp
15/5/10
28
0
0
TP.HCM
Công ty mình có chế độ thưởng tết, khen thưởng ABC. Cho mình hỏi nếu người lao động làm việc đủ năm thì hưởng đủ số tiền thưởng, nhân viên nghỉ thai sản thì bị trừ đi và chỉ tính theo tỷ lệ số tháng đã đi làm. Như vậy đơn vị mình có đúng luật không? Nghỉ thai sản theo thời gian qui định 4 tháng. Các bạn giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
BienHuyen

BienHuyen

Chuối nhất Web
15/10/07
47
2
8
39
Thành Phố Hoa Ban Trắng
Khi nghỉ thai sản theo chế độ, thì không được tính là thời gian làm việc, chỉ tính thời gian trực tiếp làm việc. Như vậy việc trừ ra 4 tháng thai sản không tính thưởng tết là đúng

T

Thuy Luynh

Sơ cấp
15/5/10
28
0
0
TP.HCM
Chị ơi! Chị có biết văn bản nào có hướng dẫn không chị. Tại em đang làm muốn biết xem có cơ sở để trình cho theo quy định. Chị chỉ em với. Cám ơn Chị nhiều nha

BienHuyen

BienHuyen

Chuối nhất Web
15/10/07
47
2
8
39
Thành Phố Hoa Ban Trắng
hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
anh bienhuyen cho em hỏi: lương tháng 13 vẫn cho vào 642/334 của tháng 12/2010 ạ. còn khi thanh toán 334/111 thì thanh toán vào tháng 01/2011 thì sẽ chịu thuế TNCN tháng 01 ạ???

BienHuyen

BienHuyen

Chuối nhất Web
15/10/07
47
2
8
39
Thành Phố Hoa Ban Trắng
anh bienhuyen cho em hỏi: lương tháng 13 vẫn cho vào 642/334 của tháng 12/2010 ạ. còn khi thanh toán 334/111 thì thanh toán vào tháng 01/2011 thì sẽ chịu thuế TNCN tháng 01 ạ???

Trước anh cũng đã từng hỏi thuế khoản thu nhập bất thường ( lương tháng 13 ) có phải tính vào thuế TNCN không thì được thuế trả lời: " Chỉ những khoản thu nhập trong năm như lương và 1 số khoản khác đi kèm nếu đủ điều kiện thì mới phải nộp thuế TNCN, còn lương tháng 13 thì không tính vào thuế TNCN ( dù có mấy trăm triệu đi nữa:023:)"
Anh nghĩ khi kê khai thuế em nên diễn giải rõ khoản nào lương tháng 13 để cơ quan thuế không hạnh họe:043:

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
Trước anh cũng đã từng hỏi thuế khoản thu nhập bất thường ( lương tháng 13 ) có phải tính vào thuế TNCN không thì được thuế trả lời: " Chỉ những khoản thu nhập trong năm như lương và 1 số khoản khác đi kèm nếu đủ điều kiện thì mới phải nộp thuế TNCN, còn lương tháng 13 thì không tính vào thuế TNCN ( dù có mấy trăm triệu đi nữa:023:)"
Anh nghĩ khi kê khai thuế em nên diễn giải rõ khoản nào lương tháng 13 để cơ quan thuế không hạnh họe:043:

vậy sao??? vì em thấy các công ty đều trừ tiền thưởng đó mà!!!!!! hay là họ chỉ tính thuế phần dư ra so với lương cơ bản thôi nhỉ??? bác nghĩ sao???

BienHuyen

BienHuyen

Chuối nhất Web
15/10/07
47
2
8
39
Thành Phố Hoa Ban Trắng
vậy sao??? vì em thấy các công ty đều trừ tiền thưởng đó mà!!!!!! hay là họ chỉ tính thuế phần dư ra so với lương cơ bản thôi nhỉ??? bác nghĩ sao???

Anh thì nghĩ nếu có thuế TNCN thì đó là phần trích theo lương tháng 1 của năm sau chứ nó không dính dáng gì đến lương tháng 13 đâu em ơi.

T

trangdo824

Sơ cấp
28/12/09
17
1
3
TpHCM
Theo Thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008 thì "Thu nhập từ tiền lương, tiền công là các khoản thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền, bao gồm:...Các khoản thưởng tháng, quý, năm, thưởng đột xuất, thưởng tháng lương thứ 13,... bằng tiền hoặc không bằng tiền" Vì vậy, lương tháng 13 vẫn là 01 khoản thu nhập chịu thuế TNCN, tính vào thời điểm thực chi trả nhé !

BienHuyen

BienHuyen

Chuối nhất Web
15/10/07
47
2
8
39
Thành Phố Hoa Ban Trắng
Theo Thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008 thì "Thu nhập từ tiền lương, tiền công là các khoản thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền, bao gồm:...Các khoản thưởng tháng, quý, năm, thưởng đột xuất, thưởng tháng lương thứ 13,... bằng tiền hoặc không bằng tiền" Vì vậy, lương tháng 13 vẫn là 01 khoản thu nhập chịu thuế TNCN, tính vào thời điểm thực chi trả nhé !

Cám ơn bạn đúng là theo TT này lương tháng 13 vẫn tính là một khoản chịu thuế TNCN trước kia Thuế nói mình được trừ chắc là vì có khoản này
Các khoản tiền thưởng được trừ khi tính thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công
a) Tiền thưởng kèm theo các danh hiệu thi đua như Chiến sĩ thi đua toàn quốc; Chiến sĩ thi đua cấp Bộ, ngành, đoàn thể Trung ương, tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Chiến sĩ thi đua cơ sở, Lao động tiên tiến, Chiến sỹ tiên tiến;
b) Tiền thưởng kèm theo các hình thức khen thưởng như Huân chương, Huy chương các loại.
c) Tiền thưởng kèm theo các danh hiệu vinh dự nhà nước như danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng, danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân, danh hiệu Anh hùng, danh hiệu Nhà giáo, Thầy thuốc, Nghệ sỹ Nhân dân,...
d) Tiền thưởng kèm theo giải thưởng Hồ Chí Minh, giải thưởng Nhà nước.
đ) Tiền thưởng kèm theo Kỷ niệm chương, Huy hiệu.
e) Tiền thưởng kèm theo Bằng khen, Giấy khen.

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
Anh thì nghĩ nếu có thuế TNCN thì đó là phần trích theo lương tháng 1 của năm sau chứ nó không dính dáng gì đến lương tháng 13 đâu em ơi.

vậy sao các công ty o làm với nội dung là trích thưởng lương tháng 13, mà lại trích theo lương tháng 01(thưởng tháng 1) để cá nhân phải chịu thuế TNCN.

vậy tóm lại là luơng tháng 13 chịu thuế TNCN ah???????????????các bác??????????????????????????

Sửa lần cuối:
BienHuyen

BienHuyen

Chuối nhất Web
15/10/07
47
2
8
39
Thành Phố Hoa Ban Trắng
vậy sao các công ty o làm với nội dung là trích thưởng lương tháng 13, mà lại trích theo lương tháng 01(thưởng tháng 1) để cá nhân phải chịu thuế TNCN.

vậy tóm lại là luơng tháng 13 chịu thuế TNCN ah???????????????các bác??????????????????????????

Em có email không anh gửi cho em TT84/2008 để em xử lý cho đúng nhé, anh làm bên cơ quan nhà nước thưởng lương tháng 13 thường kèm với các danh hiệu như : chiến sỹ thi đua, lao động tiên tiến....nên khoản đó được miễn thuế TNCN

M

maimoidangkyduoc

Sơ cấp
12/5/10
23
0
0
24
hà nội
đến tháng 01/2011 khi trả thưởng tết của năm 2010 thì tháng 01/2011 vẫn tính thuế TNCN bình thường bạn ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA