Chi phí vận chuyển trong công ty thương mại

• Thread starter snowy116
  • Ngày gửi
S

snowy116

Guest
28/12/10
3
0
1
34
tphcm
Em chào các anh chị. Em là kế toán mới ra trường nhưng làm ở công ty nhỏ nên không có ai hướng dẫn. Em rất mong các anh chị giải đáp hộ em ạ. Em cảm ơn!
Công ty em là công ty thương mại, khi bán hàng ra cho khách làm hợp đồng có chi phí vận chuyển, khách hàng trả tiền thì chuyển khoản đẩy đủ theo hợp đồng. Nhưng hóa đơn em viết ra thì chỉ có tiền hàng thôi không viết đc tiền vận chuyển. Nếu vậy thì số tiền vận chuyển khách hàng đã chuyển đủ cho bên em phải tính thế nào ạ? Mong các anh chị giúp đỡ hộ em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Em chào các anh chị. Em là kế toán mới ra trường nhưng làm ở công ty nhỏ nên không có ai hướng dẫn. Em rất mong các anh chị giải đáp hộ em ạ. Em cảm ơn!
Công ty em là công ty thương mại, khi bán hàng ra cho khách làm hợp đồng có chi phí vận chuyển, khách hàng trả tiền thì chuyển khoản đẩy đủ theo hợp đồng. Nhưng hóa đơn em viết ra thì chỉ có tiền hàng thôi không viết đc tiền vận chuyển. Nếu vậy thì số tiền vận chuyển khách hàng đã chuyển đủ cho bên em phải tính thế nào ạ? Mong các anh chị giúp đỡ hộ em.

Thì viết thêm cho họ cái hóa đơn tiền vận chuyển. Đầu vào mình lấy hóa đơn vận chuyển của bên nhà xe, đầu ra mình viết hóa đơn cho khách hàng, có gì đâu mà lăn tăn

N

nguyenhoa1511

Sơ cấp
7/10/08
49
3
8
39
Chương Mỹ, Hà Nội
Ðề: Re: Chi phí vận chuyển trong công ty thương mại

Xuantham nói đúng quá rồi. Mình viết hóa đơn có cả vận chuyển rồi mình lấy đầu vào thôi. Như thế mình càng hợp lệ được hóa đơn đầu vào. Còn sếp yêu cầu không được viết đầu ra có vận chuyển thì chỉ có cách bù trừ vào hóa đơn sau và dặn khách hàng chuyển khoản bằng tiền ghi trong hóa đơn còn vận chuyển thì thanh toán bằng tiền mặt. Mà khách hàng chỉ có 1 lần thanh toán thôi thì đành phải làm phiếu chi trả lại số tiền đó lý do khách hàng chuyển nhầm

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội
Ðề: Chi phí vận chuyển trong công ty thương mại

em nghĩ lần sau tiền vận chuyển, sửa chữa gì mà ko có hóa đơn đầu vào thì chị nên thỏa thuận với khách luôn là cộng vào tiền hàng. Trên hóa đơn viết gộp vậy còn trên phiếu xuất kho, phiếu thu....thì tách đúng từng mục ra như tiền hàng bao nhiêu, vận chuyển bao nhiêu là được

C

Chi KimTrần

Guest
27/1/15
3
0
1
32
bạn ơi cho mình hỏi chút, công ty mình bán xi măng( cty thương mại), có thuê cty khác chuyên vận chuyển xi măng từ nơi cung cấp đến tận chân công trình. hàng tháng mình nhận dc hóa đơn vận tải thì mình cần hạch toán thế nào bạn

L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
Hóa đơn thuê cước vận tải là chi phí bán hàng . Bạn HT Nợ 6421;1331 có 111;112 nếu bạn HT theo Quyết định 48

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA