Hỏi về việc xuất sai hóa đơn

• Thread starter NGUYEN XUAN XUAN
  • Ngày gửi
N

NGUYEN XUAN XUAN

Sơ cấp
7/7/11
14
0
1
TP HCM
Chao Anh chị,

Em có một số vấn đề mong nhận được sự góp ý của Anh chị,
- TH1: Bên em có xuất một lô hàng trên tờ khai có sai sót như sau:
+ Kế toán căn cứ trên tờ khai để xuất hóa đơn GTGT ghi nhận Doanh thu, nhưng thực tế CTy xuất khẩu số lượng ít hơn khai báo của tờ khai hải quan ( Có Invoice) ==> Hường điều chỉnh ntn? Doanh thu năm 2012 đã BCT?
+ Trên tờ khai có kèm xuất tặng hàng mẫu cho Khách hàng, có ghi nhận giá, nhưng trong invoi do hàng tặng mẫu nên giá trị là 0, nhưng khi xuất hóa đơn kế toán ghi nhận doanh thu của hàng mẫu này luôn ==> Giờ phải làm sao?
+ Ngày 22/10 bên em mới xuất hàng đi nhưng khách hàng tiến hành chuyển tiền trước ( Ngày 22/10 bên em xuất nhưng ngày 21/10 khách hàng chuyển trả tiền trước tới ngày 24/10 thị tài khoản bên em nhận được tiền). Nhưng số tiền chuyển về cao hơn giá trị trên invoice - do bên em xuất thiếu số lượng và sẽ xuất bù cho đơn hàng sau,nhưng khách hàng chỉ mua có 1 lần nên bên em ko có chuyển trả lại số tiền chuyển dư ==> Hoạch toán và giả quyết sai sót ntn?

TH2: Do nhân viên làm hồ sơ Hải quan cty đã ghi sai đơn giá, số lượng trên tờ khai Hải quan nên khi kế toán xuất hóa đơn đã làm sai lệch doanh thu của Cty báo cáo, nhưng khi khách hàng thanh toán cho Cty thì đúng số tiền trên invoice.

Nói tóm lại: Do không cập nhất chính xác đơn giá, số lượng thực tế mà Cty đã xuât nên khi xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu có sự sai sót rất là nhiều. Đồng thời cũng do xuất trên Hóa đơn GTGT mà thực tế là phải xuất trên hóa đơn xuất khẩu nên bên em đang làm lại điều chỉnh bổ sung BCTC cũng như hủy lại các hóa đơn đã xuất thay thế bằng Hóa đơn Xuất khẩu? Vầy trong trường hợp em bảng điều chỉnh kê khai bổ sung thì em muốn xuất đúng với doanh thu thực tế thì phải làm như thế nào?

Do có nhiều rắc rối em không biết hỏi ai nên mong sẽ nhận được sự giúp đỡ của Anh Chị nảo biết vấn đề này. Em cảm ơn

Tiêu đề không dấu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phung thi men

Trung cấp
26/2/10
99
3
0
Phố núi quanh co
Ðề: Hỏi về việc xuất sai hóa đơn

Theo mình, nếu năm trước sai sót nhiều như vậy, xuất sai mẫu HĐ, nhầm nhọt SL. ĐG....
tiện thể đang phải điều chỉnh lại BCTC thì những hóa đơn nào bị sai SL, ĐG ta điẻu chỉnh lại luôn trên hóa đơn xuất khẩu mới (căn cứ SL thực xuất theo kiểm tra của Hải Quan)
giải trình với thuế.

Nhưng cty bạn xk năm đầu tiên hay sao mà lại dùng sai mẫu HĐ.

+ Trên tờ khai có kèm xuất tặng hàng mẫu cho Khách hàng, có ghi nhận giá, nhưng trong invoi do hàng tặng mẫu nên giá trị là 0, nhưng khi xuất hóa đơn kế toán ghi nhận doanh thu của hàng mẫu này luôn ==> Giờ phải làm sao?
tr]ờng hợp xuất hàng khuyến mại, quảng cáo vẫn ghi nhận doanh thu bình thường, ghi nhận vào doanh thu tiêu thụ nội bộ, đồng thời ghi nhận là chi phí bán hàng (vì không thu tiền)

+ Ngày 22/10 bên em mới xuất hàng đi nhưng khách hàng tiến hành chuyển tiền trước ( Ngày 22/10 bên em xuất nhưng ngày 21/10 khách hàng chuyển trả tiền trước tới ngày 24/10 thị tài khoản bên em nhận được tiền). Nhưng số tiền chuyển về cao hơn giá trị trên invoice - do bên em xuất thiếu số lượng và sẽ xuất bù cho đơn hàng sau,nhưng khách hàng chỉ mua có 1 lần nên bên em ko có chuyển trả lại số tiền chuyển dư ==> Hoạch toán và giả quyết sai sót ntn?
chuyển tiền thừa trả lại cho KH chứ sao nữa. về DThu thì không có gì thay đổi vì mình theo HĐ xuất ra, chỉ là họ chuyển thừa tiền. nếu không muốn trả lại thì cứ để số dư Có trên TK 131 cũng chẳng sao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA