Chi phí tiền cơm của công nhân!

• Thread starter DAODO
  • Ngày gửi
D

DAODO

Sơ cấp
10/6/13
13
0
0
36
HN
Các bạn cho mình hỏi với:
- Thứ nhất: Công ty mình mới thành lập được 2 tháng, mình có thuê cá nhân nấu ăn bán suất cơm cho cty(như là đi mua cơm hộp ấy), thế mình phải làm hợp đồng với cá nhân này như thế nào?
- Thứ 2: Trước mắt công ty mình có ít công nhân nên tiền cơm phải trả mỗi tháng khoảng gần 20tr, thuê cá nhân nên người ta không có hóa đơn, vậy làm sao mình có thể đưa chi phí này vào chi phí hợp lý được hả cả nhà?

Khóa học Quản trị dòng tiền
congcuong

congcuong

Cao cấp
23/11/10
349
16
18
Bắc Ninh
Ðề: Chi phí tiền cơm của công nhân!

1. Bạn tổng kết lại tiền cơm và làm hợp đồng, cuối tháng lên cục thué mua HĐ lẻ
2. Bạn có thể trả tiền ăn vào phụ cấp của người lao động, người lao động trả lại cho bên cung cấp suất ăn
3. hiện có nhiều cty cung cấp suất ăn công nghiệp mà

D

DAODO

Sơ cấp
10/6/13
13
0
0
36
HN

Thế a congcuong cho e hỏi, bên e mà làm theo cách thứ nhất thì người mua hóa đơn bán lẻ của cục thuế phải là bên nấu cơm chứ, nếu bên e mua thì e kê khai mấy hđ đó thế nào ah? mà nếu bên nấu ăn có mua thì họ phải đóng thuế khoán hả a. Vì cty e thuê người quen biết cho yên tâm, họ chỉ là cá nhân bình thuờng chứ ko là hộ kinh doanh a ah, ko biết họ có biết làm mấy thủ tục đó ko nữa

congcuong

congcuong

Cao cấp
23/11/10
349
16
18
Bắc Ninh

Ko sao Em ạ, tuy nhiên khi lên thué thì họ yêu cầu chung minh thư nhân dân của cá nhân đó, và khi họ viết hóa đơn bên E phải nộp tiền thuế GTGT, thuế TNCN theo luật hiện hành luôn, chắc tiền thuế là bên E chịu luôn còn nếu cá nhân kia nộp cho thì càng tốt
Hóa đơn đó kê khai bình thường.

D

DAODO

Sơ cấp
10/6/13
13
0
0
36
HN

Tức là bên thuế sẽ viết hđ gtgt cho cty e, và bên e phải chịu thuế gtgt và thuế tncn ấy hả a? Khó wa a nhỉ, có cách nào tốt hơn ko a? Mà cách thứ 2 a nói ở trên cũng được nhỉ

H

hoacomay8690

Trung cấp
23/6/12
167
0
16
33
Ninh Bình

Mình nghĩ để đơn giản hơn thì bạn nên hạch toán tiền ăn của công nhân vào lương hàng tháng, và phải quy định rõ trong hợp đồng và quy ước tập thể.
Theo Thông tư số 62/2009/TT-BTC quy định về tiền ăn giữa ca.
Mức chi phù hợp là : 620.000đ/tháng , nếu chi quá mức này thì sẽ tính phần vượt định mức tính TN chịu thuế của NLĐ

N

nguyenhoa1511

Sơ cấp
7/10/08
49
3
8
39
Chương Mỹ, Hà Nội

Theo Thông tư số 10/2012/TT-BLĐTBXH ngày 26/04/2012 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì các công ty nhà nước và các tổ chức, đơn vị của Nhà nước đang áp dụng chế độ như công ty nhà nước được thực hiện mức tiền chi bữa ăn giữa ca cho người lao động không vượt quá 680.000 đồng/người/tháng kể từ ngày 01/05/2012.
Trên hợp đồng lao động của từng nhân viên bạn thể hiện rõ phụ cấp cơm ca. Bạn có thể chi bằng tiền mặt (để trong bảng lương, và phần này cá nhân được loại trừ ra khỏi thu nhập chịu thuế). Như cách của A congcuong đó. Nhưng mình sẽ thay người lao động trả hộ cho bên cung ứng suất ăn. Vậy là ko có gì khác cả chỉ khác là hạch toán khác thui. Chúc bạn thành công

congcuong

congcuong

Cao cấp
23/11/10
349
16
18
Bắc Ninh

Tốt nhất là thuê bêncung cấp suất ăn công nghiệp cho dễ mà có hóa đơn GTGT

D

DAODO

Sơ cấp
10/6/13
13
0
0
36
HN

Theo Thông tư số 10/2012/TT-BLĐTBXH ngày 26/04/2012 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì các công ty nhà nước và các tổ chức, đơn vị của Nhà nước đang áp dụng chế độ như công ty nhà nước được thực hiện mức tiền chi bữa ăn giữa ca cho người lao động không vượt quá 680.000 đồng/người/tháng kể từ ngày 01/05/2012.
Trên hợp đồng lao động của từng nhân viên bạn thể hiện rõ phụ cấp cơm ca. Bạn có thể chi bằng tiền mặt (để trong bảng lương, và phần này cá nhân được loại trừ ra khỏi thu nhập chịu thuế). Như cách của A congcuong đó. Nhưng mình sẽ thay người lao động trả hộ cho bên cung ứng suất ăn. Vậy là ko có gì khác cả chỉ khác là hạch toán khác thui. Chúc bạn thành công

mình làm như thế này bạn bạn nguyenhoa1511 thấy thế nào: Ví dụ, công ty mình trả lương CN 3tr/ tháng, khi lập bảng lương số tiền thực lãnh của CN sẽ là 3.520.00 đ(520 = 26 công * 20k). số tiền 3.520.000 đ cty mình sẽ được đưa vào chi phí hợp lý, còn CN sẽ không phải đóng thuế TNCN trên khoản thu 520K hả bạn
cảm ơn bạn rất nhiều

N

nguyenhoa1511

Sơ cấp
7/10/08
49
3
8
39
Chương Mỹ, Hà Nội

Đúng rồi DAODO à. Nếu như số tiền ăn ca<680.000/1 tháng thì người lao động ko phải chịu thuế còn vượt quá thì phần vượt bị tính vào thu nhập chịu thuế. Như trường hợp ví dụ của bạn thì thu nhập chịu thuế chỉ là 3M thôi và 3M thì cũng chưa đến mức phải nộp thuế TNCN.
Chúc bạn thành công

D

DAODO

Sơ cấp
10/6/13
13
0
0
36
HN

Cảm ơn mọi người và bạn nguyenhoa1511 nhiều lắm, tớ đã giải quyết xong 1 vấn đề rùi

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Hic.e chưa hiểu lắm chị nguyenhoa1511 ơi.e tưởng thuế thu nhập cá nhân là dựa trên tổng lương ((Lương cơ bản + phụ cấp (tiền ăn , xăng xe, điện thoại...) chứ nhỉ )).Giải thích giùm e với

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Các bạn cho mình hỏi với:
- Thứ nhất: Công ty mình mới thành lập được 2 tháng, mình có thuê cá nhân nấu ăn bán suất cơm cho cty(như là đi mua cơm hộp ấy), thế mình phải làm hợp đồng với cá nhân này như thế nào?
- Thứ 2: Trước mắt công ty mình có ít công nhân nên tiền cơm phải trả mỗi tháng khoảng gần 20tr, thuê cá nhân nên người ta không có hóa đơn, vậy làm sao mình có thể đưa chi phí này vào chi phí hợp lý được hả cả nhà?
Thứ nhất: Đối với cá nhân thuê nấu, bạn ký hợp đồng lao động dưới dạng thời vụ dưới 03 tháng. với nội dung là thuê vào làm tạp vụ, quyét dọn và thanh toán lương bình thường nhé.
Thứ hai: Với chi phí tiền ăn theo như bạn nói thì mình hiểu là Công ty chi 1 bữa ăn trưa cho CBCNV và sẽ không thanh toán thêm khoản phụ cấp liên quan tới ăn ca nữa đúng không. Do vậy trong hợp đồng Lao động bạn cần bổ sung là Công ty sẽ chi tiền ăn cho CBCNV ngoài lương 1 tháng là ........ đồng (không vượt khung quy định theo mình nhớ ko nhầm là 620.000 VND/tháng/người. để đc tính là chi phí hợp lý và được trừ khi tính thuế TNCN). Và hàng háng Thanh toán dưới dạng bảng thanh toán phụ cấp tiền ăn thôi bạn. Còn nếu có sự chênh lệch giữa ăn thực tế và bảng thanh toán phụ cấp thì đó là sổ sách nội bộ thôi cái này mình tự theo dõi nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA