Thủ tục xin huỷ hàng hoá tồn kho đã hết hạn sử dụng - Trang 2

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 19 trên 19
8,944 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của vietpro
    Tham gia ngày
    Aug 2004
    Bài gửi
    63
    Post Thanks / Like
    vietpro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Thủ tục xin huỷ hàng hoá tồn kho đã hết hạn sử dụng

    Có bạn nào có kinh nghiệm về làm thủ tục xin huỷ hàng hoá tồn kho đã hết hạn sử dụng post cho mình quy trình và các thủ tục làm với.
    Thanks.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hoanghai08
    Tham gia ngày
    Oct 2008
    Địa chỉ
    bình thạnh
    Tuổi
    29
    Bài gửi
    22
    Post Thanks / Like
    hoanghai08 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    huỷ hàng thì có phải xáât hoá đơn k nhỉ?

  4. Già mà ham Hình đại diện của Kế Toán Già Gân
    Tham gia ngày
    Nov 2004
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Bài gửi
    2,858
    Post Thanks / Like
    Kế Toán Già Gân vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Hàng hóa hết hạn sử dụng hủy bỏ không được tính vào chi phí khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN)

    Công văn số 2009/TCT-PC ngày 10/06/2010 của Tổng cục Thuế, các doanh nghiệp (DN) trong quá trình hoạt động kinh doanh có hàng hóa hết hạn sử dụng, lỗi thời..., không tiêu thụ được phải hủy bỏ không phải là sự kiện xảy ra một cách khách quan trong quá trình hoạt động kinh doanh vì việc hàng hóa hết hạn sử dụng, lỗi thời..., DN có thể lường trước được. Vì vậy, giá trị hàng hóa hết hạn sử dụng, lỗi thời,... không tiêu thụ được này không được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN.


    Căn cứ hướng dẫn của công văn số 2009 này là: Theo Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26-12-2008 của Bộ Tài chính thì giá trị tổn thất do thiên tai, dịch bệnh và trường hợp bất khả kháng không được bồi thường được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN; theo Điều 161 Bộ Luật Dân sự thì sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng các biện pháp cần thiết và khả năng cho phép.

    Kính gửi: Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh

    Tổng cục Thuế nhận được Công văn số 2639/CT-TTHT ngày 06/05/2010 của Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh vướng mắc về chính sách thuế. Về vấn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

    Căn cứ điểm 2.1, Mục IV, Phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn:

    "2.1. Khoản chi không đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Khoản 1 Mục này, trừ phần giá trị tổn thất do thiên tai, dịch bệnh và trường hợp bất khả kháng không được bồi thường."

    Theo quy định tại Điều 161 Bộ luật Dân sự thì sự kiện bất khả kháng được hiểu như sau:

    "Điều 161. Thời gian không tính vào thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự; thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự.

    Thời gian không tính vào thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự, thời hiệu yêu cầu giải quyết việc dân sự là khoảng thời gian xảy ra một trong các sự kiện sau đây:...

    1. Sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan làm cho chủ thể có quyền khởi kiện, quyền yêu cầu không thể khởi kiện, yêu cầu trong phạm vi thời hiệu.

    Sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép."

    Căn cứ quy định nêu trên thì sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép.

    Trường hợp, các doanh nghiệp trong quá trình hoạt động kinh doanh có hàng hoá hết hạn sử dụng, lỗi thời,... không tiêu thụ được phải huỷ bỏ không phải là sự kiện xảy ra một cách khách quan, trong quá trình hoạt động kinh doanh thì việc hàng hoá hết hạn sử dụng lỗi thời... doanh nghiệp có thể lường trước được

    Do đó, giá trị hàng hoá hết hạn sử dụng, lỗi thời,... không tiêu thụ được phải huỷ bỏ nêu trên không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Tổng cục Thuế thông báo để Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh được biết./.

    KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
    PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG


    Bùi Văn Nam

  5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của nhatminh0528
    Tham gia ngày
    Aug 2010
    Địa chỉ
    Viet Nam
    Bài gửi
    288
    Post Thanks / Like
    nhatminh0528 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Kế Toán Già Gân Xem bài
    Hàng hóa hết hạn sử dụng hủy bỏ không được tính vào chi phí khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN)

    Công văn số 2009/TCT-PC ngày 10/06/2010 của Tổng cục Thuế, các doanh nghiệp (DN) trong quá trình hoạt động kinh doanh có hàng hóa hết hạn sử dụng, lỗi thời..., không tiêu thụ được phải hủy bỏ không phải là sự kiện xảy ra một cách khách quan trong quá trình hoạt động kinh doanh vì việc hàng hóa hết hạn sử dụng, lỗi thời..., DN có thể lường trước được. Vì vậy, giá trị hàng hóa hết hạn sử dụng, lỗi thời,... không tiêu thụ được này không được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN.


    Căn cứ hướng dẫn của công văn số 2009 này là: Theo Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26-12-2008 của Bộ Tài chính thì giá trị tổn thất do thiên tai, dịch bệnh và trường hợp bất khả kháng không được bồi thường được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN; theo Điều 161 Bộ Luật Dân sự thì sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng các biện pháp cần thiết và khả năng cho phép.
    Ui, thế thì tiêu rồi, bên em cũng có mấy lô hàng phải huỷ. Không biết vụ huỷ thế này thì tiền thuế có được khấu trừ không nhỉ? Bac nào biết trả lời cho em cái. Thanks
    Cuộc đời là biển cả
    Ai không bơi sẽ chìm

  6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hoanghai08
    Tham gia ngày
    Oct 2008
    Địa chỉ
    bình thạnh
    Tuổi
    29
    Bài gửi
    22
    Post Thanks / Like
    hoanghai08 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    có ai có cái mẫu biên bản huỷ k cho mình xin với?
    mẫu huỷ hàng hoá hết date ấy?

  7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của lan50
    Tham gia ngày
    Aug 2010
    Địa chỉ
    TraVinh-VinhLong
    Tuổi
    64
    Bài gửi
    130
    Post Thanks / Like
    lan50 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đúng là mắc cười thiệt. Tiền của của DN mà lại bảo không được đưa vào chi phí hợp lý, hợp lệ (xuất toán) mới chết đặng. Không cho đưa vào chi phí hợp lý khi hủy thì xuất hóa đơn bán thanh lý hàng tồn đó với giá 1 đồng thì có được đưa phần giá vốn tồn kho đó vào chi phí hợp lý được không ?
    Nhà trường chỉ cho chúng ta chiếc chìa khóa tri thức, học trong cuộc sống là công việc cả đời

  8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vochau83
    Tham gia ngày
    Aug 2008
    Địa chỉ
    Đà Lạt
    Bài gửi
    174
    Post Thanks / Like
    vochau83 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Ở công ty mình đã huỷ 1 số hàng hoá, thủ tục mình làm bao gồm biên bản kiểm kê có xác nhận và ý kiến của ban kiểm tra, kèm theo là quyết định của Tổng Cty ( vì cty mình là chi nhánh) về việc huỷ bỏ số hàng trên, thì tương tự với công ty thì là Quyết định của Giám đốc về số hàng hoá này. Mình gửi kèm Biên bản này, các bạn tham khảo.
    File Kèm Theo File Kèm Theo

  9. Moderator Hình đại diện của xuantham
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    SG
    Tuổi
    48
    Bài gửi
    4,366
    Post Thanks / Like
    xuantham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Hàng huỷ thì không được tính chi phí, không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Như vậy thì hàng này phải bán ra mới được tính chi phí và khấu trừ TGTGT. Nhưng bán giá nào thì không có qui định hàng thanh lý giá bao nhiêu so với giá mua vào

  10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của laphuong206
    Tham gia ngày
    May 2010
    Địa chỉ
    HCM
    Tuổi
    26
    Bài gửi
    12
    Post Thanks / Like
    laphuong206 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Nhưng theo Mục 4 Điều 4 Phần II thông tư 228/2009/BTC-TT có nêu:
    "c) Xử lý hạch toán:
    Giá trị tổn thất thực tế của hàng tồn đọng không thu hồi được đã có quyết định xử lý huỷ bỏ, sau khi bù đắp bằng nguồn dự phòng giảm giá hàng tồn kho, phần chênh lệch thiếu được hạch toán vào giá vốn hàng bán của doanh nghiệp."
    Mà tính vào giá vốn hàng bán thì cuối tháng kết chuyển vào 911 để xác đinh KQKD, xác định lãi lỗ. Tức là được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN.
    Vậy Công văn 2009 này với TT 228/2009/BTC-TT có ngược nhau ko nhỉ, (cái bảo có, cái bảo không)?
    thay đổi nội dung bởi: laphuong206, ngày 17-09-2010 lúc 16:02

  11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của phongvanhanoi
    Tham gia ngày
    May 2011
    Địa chỉ
    tien phuong chuong my ha noi
    Tuổi
    23
    Bài gửi
    2
    Post Thanks / Like
    phongvanhanoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    cảm ơn nguyễn bình. Bạn có thể cho to mãu của thủ tuc nay ko?
    Mình rất cảm ơn, cậu gủi theo mail này cho to nhe: van112492940@gmail.com
    Ah neu vạy thi hang hoa nay phai hach toan nhu the nao, co phai cho vao chi phi ko? minh rat cam on cau. tra loi ngay giup minh nhe

    cảm ơn nguyễn bình. Bạn có thể cho to mãu của thủ tuc nay ko?
    Mình rất cảm ơn, cậu gủi theo mail này cho to nhe: van112492940@gmail.com
    Ah neu vạy thi hang hoa nay phai hach toan nhu the nao, co phai cho vao chi phi ko? minh rat cam on cau. tra loi ngay giup minh nhe

    cong ty minh co mot lo hang hong, minh khong bit thu tuc huy nhu nao, ai giup t voi
    thay đổi nội dung bởi: phongvanhanoi, ngày 27-05-2011 lúc 15:43


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

xu ly hang ton kho qua date

mẫu biên bản hủy hàng tồn kho

biên bản hàng hóa quá date

mẫu công văn hủy hàng quá hạn

tai giay de nghị huy hang ton kho

MẪU BIÊN BẢN HỦY HÀNG HÓA

cong van huy hang hoa

mau giay de nghi xu ly hang hong ton kho

mau giay huy hang hoa