Hạn nộp báo cáo tài chính cho DN siêu nhỏ

• Thread starter lehungtruong
  • Ngày gửi
L

lehungtruong

Trung cấp
14/9/10
66
1
8
Hà Nội
có phải hạn nộp cuối cùng báo cáo tài chính cho cơ quan thuế vào cuối tháng 02/2011 cho DN siêu nhỏ có đúng ko?
giúp mình nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
có phải hạn nộp cuối cùng báo cáo tài chính cho cơ quan thuế vào cuối tháng 02/2011 cho DN siêu nhỏ có đúng ko?
giúp mình nhé
Công ty bạn là doanh nghiệp siêu nhỏ nhưng áp dụng chế độ kế toán theo quyết
định 48 hay 15
_Theo quyết định 48 thì thời hạn nộp bctc năm quy định như sau:
quyết định 48 nói:
Đối với các công ty TNHH, công ty cổ phần và các hợp tác xã thời hạn gửi báo cáo tài chính năm chậm nhất là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính.
Đối với doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh, thời hạn gửi báo cáo tài chính năm chậm nhất là 30 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính.”
_ Theo quyết đinh 15 thì thời hạn nộp bctc năm quy định như sau:
quyết định 15 nói:
_BCTC năm:chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm; đối với Tổng công ty nhà nước chậm nhất là 90 ngày
_Đơn vị kế toán trực thuộc Tổng công ty nhà nước nộp báo cáo tài chính năm cho Tổng công ty theo thời hạn do Tổng công ty quy định.
_Với DN khác:doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh phải nộp báo cáo tài chính năm chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm; đối với các đơn vị kế toán khác, thời hạn nộp báo cáo tài chính năm chậm nhất là 90 ngày;
Bạn tham khảo nhé !!!

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Công ty bạn là doanh nghiệp siêu nhỏ nhưng áp dụng chế độ kế toán theo quyết
định 48 hay 15
_Theo quyết định 48 thì thời hạn nộp bctc năm quy định như sau:

_ Theo quyết đinh 15 thì thời hạn nộp bctc năm quy định như sau:

Bạn tham khảo nhé !!!

Bạn ơi. Thời hạn nộp báo cáo tài chính năm không phụ thuộc vào hình thức sổ sách kế toán áp dụng, cũng không phụ thuộc vào quyết định 15 hay 48 mà doanh nghiệp đang áp dụng và quy mô của doanh nghiệp. Mà nó phụ thuộc vào loại hình kinh doanh mà DN đã đăng ký với phòng đăng ký kinh doanh như sau:
- Hạn nộp là 30 kể từ ngày kết thúc năm tài chính áp dụng đối với loại hình doanh nghiệp là: DNTN
Các loại hình còn lại: CTY TNHH một hoặc đa thành viên, CTY CP, CTY Hợp Danh, ...

M

minhvan2728

Guest
- Theo tôi, những thắc mắc liên quan đến thời hạn nộp báo cáo hay thời gian nộp thì bạn hỏi trực tiếp cán bộ quản lý của Cty bạn là tốt nhất. "Họ luôn luôn lắng nghe, và..."

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
Bạn ơi. Thời hạn nộp báo cáo tài chính năm không phụ thuộc vào hình thức sổ sách kế toán áp dụng, cũng không phụ thuộc vào quyết định 15 hay 48 mà doanh nghiệp đang áp dụng và quy mô của doanh nghiệp. Mà nó phụ thuộc vào loại hình kinh doanh mà DN đã đăng ký với phòng đăng ký kinh doanh như sau:
- Hạn nộp là 30 kể từ ngày kết thúc năm tài chính áp dụng đối với loại hình doanh nghiệp là: DNTN
Các loại hình còn lại: CTY TNHH một hoặc đa thành viên, CTY CP, CTY Hợp Danh, ...
Bạn nói không sai nhưng cái đó là dựa vào những quy định trong quyết định 48 và 15 mà ra cả. Chứ nếu không liên quan thì trong quyết định 48 và 15 quy định để làm gì chứ...??? Bạn nghiên cứu lại xem...

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Bạn nói không sai nhưng cái đó là dựa vào những quy định trong quyết định 48 và 15 mà ra cả. Chứ nếu không liên quan thì trong quyết định 48 và 15 quy định để làm gì chứ...??? Bạn nghiên cứu lại xem...

Bạn lưu ý trong bài viết của mình mình không nói là không liên quan! Mà thời hạn nộp báo cáo tài chính sẽ không phụ thuộc vào việc bạn áp dụng chế độ kế toán theo quyết định nào. Vì khi loại hình DN của bạn là DNTN thì bạn có áp dụng chế độ kế toán theo QD15 thì hạn nộp BCTC bạn vẫn chỉ là 30 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính. Và khi loại hình DN của bạn là từ Cty TNHH 1TV trở lên là hạn nộp BCTC sẽ là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính.
Về việc căn cứ để nộp báo cáo tài chính thì mình căn cứ vào Luật DN năm 1999
Theo khoản 3, Điều 118 Luật Doanh nghiệp ngày 12/6/1999 quy định:
Trong thời hạn 30 ngày đối với doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh, 90 ngày đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần, kể từ ngày kết thúc năm tài chính, báo cáo tài chính hàng năm của doanh nghiệp phải được gửi đến cơ quan thuế và cơ quan đăng ký kinh doanh có thẩm quyền….

L

lehungtruong

Trung cấp
14/9/10
66
1
8
Hà Nội
cam on moi nguoi nhe!
cty mih hoat dong che do ke toan theo quyết dinh 48

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
- Theo tôi, những thắc mắc liên quan đến thời hạn nộp báo cáo hay thời gian nộp thì bạn hỏi trực tiếp cán bộ quản lý của Cty bạn là tốt nhất. "Họ luôn luôn lắng nghe, và..."
Bạn nói đúng ... họ luôn lắng nghe và ...

... trả lời ...

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Các bạn lưu ý, việc nộp Quyết toán thuế được thực hiện theo Luật Quản lý thuế. Theo đó thì bộ hồ sơ Quyết toán thuế bao gồm có cả bộ Báo cáo tài chính.

Như vậy, về nhận thức thì chúng ta cần hiểu là mình nộp Quyết toán thuế chứ không phải là nộp BCTC cho cơ quan thuế. Do đó, việc nộp Quyết toán thuế được thực hiện theo Luật Quản lý thuế, được hướng dẫn chi tiết tại Thông tư 60.

Các bạn lưu ý, việc nộp Quyết toán thuế được thực hiện theo Luật Quản lý thuế. Theo đó thì bộ hồ sơ Quyết toán thuế bao gồm có cả bộ Báo cáo tài chính.

Như vậy, về nhận thức thì chúng ta cần hiểu là mình nộp Quyết toán thuế chứ không phải là nộp BCTC cho cơ quan thuế. Do đó, việc nộp Quyết toán thuế được thực hiện theo Luật Quản lý thuế, được hướng dẫn chi tiết tại Thông tư 60.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An

Truờng hợp này thì gọi là hai luật "kênh nhau"!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Truờng hợp này thì gọi là hai luật "kênh nhau"!

Mấy luật "kênh nhau" cũng được, miễn sao cái nào có lợi thì mình theo, trong trường hợp này thì rõ ràng theo "Luật quản lý thuế có lợi hơn" được 60 ngày... hehe.
Không thống nhất được thì cứ việc "kênh nhau" đi các luật ơi :wall:

B

ba vi

Guest
28/11/11
34
1
8
34
Minh Châu - Ba Vi - Hà Nội
Ðề: Hạn nộp báo cáo tài chính cho DN siêu nhỏ

anh chị ơi cty e là cty cổ phần làm theo qđ 48 thì thời hạn cuối nộp bctc là 90 phải không ah
em mới ra trường hổng hiểu mấy về làm bctc mong anh chị biết chỉ dẫn giúp em. Cảm ơm anh chị nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA