Hạn nộp báo cáo tài chính cho DN siêu nhỏ

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 12
5,172 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của lehungtruong
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    lehungtruong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

có phải hạn nộp cuối cùng báo cáo tài chính cho cơ quan thuế vào cuối tháng 02/2011 cho DN siêu nhỏ có đúng ko?
    giúp mình nhé

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. 先生になりたい。 。 Hình đại diện của 170987
    Địa chỉ
    cạnh nhà hàng xóm
    Post Thanks / Like
    170987 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi lehungtruong Xem bài
    có phải hạn nộp cuối cùng báo cáo tài chính cho cơ quan thuế vào cuối tháng 02/2011 cho DN siêu nhỏ có đúng ko?
    giúp mình nhé
    Công ty bạn là doanh nghiệp siêu nhỏ nhưng áp dụng chế độ kế toán theo quyết
    định 48 hay 15
    _Theo quyết định 48 thì thời hạn nộp bctc năm quy định như sau:
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi quyết định 48
    Đối với các công ty TNHH, công ty cổ phần và các hợp tác xã thời hạn gửi báo cáo tài chính năm chậm nhất là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính.
    Đối với doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh, thời hạn gửi báo cáo tài chính năm chậm nhất là 30 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính.”
    _ Theo quyết đinh 15 thì thời hạn nộp bctc năm quy định như sau:
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi quyết định 15
    _BCTC năm:chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm; đối với Tổng công ty nhà nước chậm nhất là 90 ngày
    _Đơn vị kế toán trực thuộc Tổng công ty nhà nước nộp báo cáo tài chính năm cho Tổng công ty theo thời hạn do Tổng công ty quy định.
    _Với DN khác:doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh phải nộp báo cáo tài chính năm chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm; đối với các đơn vị kế toán khác, thời hạn nộp báo cáo tài chính năm chậm nhất là 90 ngày;
    Bạn tham khảo nhé !!!
    Đường đi khó không khó vì ngăn sông cách núi mà khó vì lòng người ngại núi e sông...

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của newaccounting
    Địa chỉ
    Long An
    Post Thanks / Like
    newaccounting vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi 170987 Xem bài
    Công ty bạn là doanh nghiệp siêu nhỏ nhưng áp dụng chế độ kế toán theo quyết
    định 48 hay 15
    _Theo quyết định 48 thì thời hạn nộp bctc năm quy định như sau:

_ Theo quyết đinh 15 thì thời hạn nộp bctc năm quy định như sau:

Bạn tham khảo nhé !!!
    Bạn ơi. Thời hạn nộp báo cáo tài chính năm không phụ thuộc vào hình thức sổ sách kế toán áp dụng, cũng không phụ thuộc vào quyết định 15 hay 48 mà doanh nghiệp đang áp dụng và quy mô của doanh nghiệp. Mà nó phụ thuộc vào loại hình kinh doanh mà DN đã đăng ký với phòng đăng ký kinh doanh như sau:
    - Hạn nộp là 30 kể từ ngày kết thúc năm tài chính áp dụng đối với loại hình doanh nghiệp là: DNTN
    Các loại hình còn lại: CTY TNHH một hoặc đa thành viên, CTY CP, CTY Hợp Danh, ...
    YÊU EM, YÊU EM, SUỐT ĐỜI YÊU EM!

5. Nick bị khoá Hình đại diện của minhvan2728
    Địa chỉ
    Việt Nam
    Post Thanks / Like
    minhvan2728 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    - Theo tôi, những thắc mắc liên quan đến thời hạn nộp báo cáo hay thời gian nộp thì bạn hỏi trực tiếp cán bộ quản lý của Cty bạn là tốt nhất. "Họ luôn luôn lắng nghe, và..."

6. 先生になりたい。 。 Hình đại diện của 170987
    Địa chỉ
    cạnh nhà hàng xóm
    Post Thanks / Like
    170987 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi newaccounting Xem bài
    Bạn ơi. Thời hạn nộp báo cáo tài chính năm không phụ thuộc vào hình thức sổ sách kế toán áp dụng, cũng không phụ thuộc vào quyết định 15 hay 48 mà doanh nghiệp đang áp dụng và quy mô của doanh nghiệp. Mà nó phụ thuộc vào loại hình kinh doanh mà DN đã đăng ký với phòng đăng ký kinh doanh như sau:
    - Hạn nộp là 30 kể từ ngày kết thúc năm tài chính áp dụng đối với loại hình doanh nghiệp là: DNTN
    Các loại hình còn lại: CTY TNHH một hoặc đa thành viên, CTY CP, CTY Hợp Danh, ...
    Bạn nói không sai nhưng cái đó là dựa vào những quy định trong quyết định 48 và 15 mà ra cả. Chứ nếu không liên quan thì trong quyết định 48 và 15 quy định để làm gì chứ...??? Bạn nghiên cứu lại xem...
    Đường đi khó không khó vì ngăn sông cách núi mà khó vì lòng người ngại núi e sông...

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của newaccounting
    Địa chỉ
    Long An
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi 170987 Xem bài
    Bạn nói không sai nhưng cái đó là dựa vào những quy định trong quyết định 48 và 15 mà ra cả. Chứ nếu không liên quan thì trong quyết định 48 và 15 quy định để làm gì chứ...??? Bạn nghiên cứu lại xem...
    Bạn lưu ý trong bài viết của mình mình không nói là không liên quan! Mà thời hạn nộp báo cáo tài chính sẽ không phụ thuộc vào việc bạn áp dụng chế độ kế toán theo quyết định nào. Vì khi loại hình DN của bạn là DNTN thì bạn có áp dụng chế độ kế toán theo QD15 thì hạn nộp BCTC bạn vẫn chỉ là 30 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính. Và khi loại hình DN của bạn là từ Cty TNHH 1TV trở lên là hạn nộp BCTC sẽ là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính.
    Về việc căn cứ để nộp báo cáo tài chính thì mình căn cứ vào Luật DN năm 1999
    Theo khoản 3, Điều 118 Luật Doanh nghiệp ngày 12/6/1999 quy định:
    Trong thời hạn 30 ngày đối với doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh, 90 ngày đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần, kể từ ngày kết thúc năm tài chính, báo cáo tài chính hàng năm của doanh nghiệp phải được gửi đến cơ quan thuế và cơ quan đăng ký kinh doanh có thẩm quyền….

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của lehungtruong
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    lehungtruong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    cam on moi nguoi nhe!
    cty mih hoat dong che do ke toan theo quyết dinh 48

9. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi minhvan2728 Xem bài
    - Theo tôi, những thắc mắc liên quan đến thời hạn nộp báo cáo hay thời gian nộp thì bạn hỏi trực tiếp cán bộ quản lý của Cty bạn là tốt nhất. "Họ luôn luôn lắng nghe, và..."
    Bạn nói đúng ... họ luôn lắng nghe và ...

... trả lời ...
    Về quê cắm câu ...

10. http://thanhvunt.com Hình đại diện của thanhvunt
    Địa chỉ
    Nha Trang
    Post Thanks / Like
    thanhvunt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Các bạn lưu ý, việc nộp Quyết toán thuế được thực hiện theo Luật Quản lý thuế. Theo đó thì bộ hồ sơ Quyết toán thuế bao gồm có cả bộ Báo cáo tài chính.

Như vậy, về nhận thức thì chúng ta cần hiểu là mình nộp Quyết toán thuế chứ không phải là nộp BCTC cho cơ quan thuế. Do đó, việc nộp Quyết toán thuế được thực hiện theo Luật Quản lý thuế, được hướng dẫn chi tiết tại Thông tư 60.

Các bạn lưu ý, việc nộp Quyết toán thuế được thực hiện theo Luật Quản lý thuế. Theo đó thì bộ hồ sơ Quyết toán thuế bao gồm có cả bộ Báo cáo tài chính.

Như vậy, về nhận thức thì chúng ta cần hiểu là mình nộp Quyết toán thuế chứ không phải là nộp BCTC cho cơ quan thuế. Do đó, việc nộp Quyết toán thuế được thực hiện theo Luật Quản lý thuế, được hướng dẫn chi tiết tại Thông tư 60.

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của newaccounting
    Địa chỉ
    Long An
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thanhvunt Xem bài

Truờng hợp này thì gọi là hai luật "kênh nhau"!