Chi phi không có hoá đơn

• Thread starter thanhdo2013
  • Ngày gửi
T

thanhdo2013

Sơ cấp
14/7/13
40
0
6
34
tp thanh hoa
Chào cả nhà.
Cty e hàng tháng có chi tra tiền nước, tiền sủa chữa máy tính và một số khoản khác nữa, nhưng không có hoá đơn, e đã làm phiếu chi và gđ đã ký vào. Như thế có được coi là chi phí của doanh ghiệp không. Hàng quý có được tính vào chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp k? cuối năm lam fbaos cáo tài chính như thế nào với các khoản thu đó

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Chi phi không có hoá đơn

Chào cả nhà.
Cty e hàng tháng có chi tra tiền nước, tiền sủa chữa máy tính và một số khoản khác nữa, nhưng không có hoá đơn, e đã làm phiếu chi và gđ đã ký vào. Như thế có được coi là chi phí của doanh ghiệp không. Hàng quý có được tính vào chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp k? cuối năm lam fbaos cáo tài chính như thế nào với các khoản thu đó
Rất tiếc là ko đc đâu bạn, bạn cố gắng yêu cầu những nơi đó xuất hoá đơn cho cty đi nhất là những khoản chi lớn và thường xuyên (nếu họ yêu cầu Cty trả thêm 10% nếu mún có hoá đơn bạn chấp nhận lun), đối với những khoản chi nhỏ linh tinh ko có hoá đơn bạn có thể theo dỏi nội bộ thui cho cv nhẹ nhàng hơn.

S

saigonseoonline

Sơ cấp
14/3/13
4
0
0
32
tp ho chi minh

Mộ chi phi nên co hóa don

T

thanhdo2013

Sơ cấp
14/7/13
40
0
6
34
tp thanh hoa

Vậy cái sổ chi tiêu nội bộ đó cuối năm làm thì làm gì hả chị?
e mới ra trường nên k có kinh nghiêm.
hôm vừa rồi giám đốc cty e có thuê kế toán của cty khác đến dạy e, nhưng c ấy cứ trả lời ở đâu đâu ấy e k hỉu gì cả.
c kế toán ấy bảo cứ xuất phiếu chi rồi cuỗi năm làm BCTC c ấy nối vậy có đúng k ?

T

thuyduongP

Guest
27/7/13
3
0
0
Hà Nội

Theo quy định của luật thuế TNDN số 14/2008/QH1, các khoản chi được tính là chi phí hợp lý hợp lệ khi thỏa mãn 2 đk :
- Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
- Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
Như vậy,trường hợp của bạn là các khoản chi thực tế của Công ty nhưng không có hóa đơn, chứng từ thì sẽ không được tính vào chi phí hợp lệ khi tính thuế TNDN. Bạn vẫn hạch toán các khoản chi đó vào sổ như bình thường để theo dõi vì đó là khoản chi thực tế của Công ty nhưng khi tính thuế TNDN phải loại chi phí này ra. Tốt nhất là yêu cầu lấy hóa đơn để được tính vào chi phí đc trừ hợp lệ khi tính thuế TNDN.

Sửa lần cuối:
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Vậy cái sổ chi tiêu nội bộ đó cuối năm làm thì làm gì hả chị?
e mới ra trường nên k có kinh nghiêm.
hôm vừa rồi giám đốc cty e có thuê kế toán của cty khác đến dạy e, nhưng c ấy cứ trả lời ở đâu đâu ấy e k hỉu gì cả.
c kế toán ấy bảo cứ xuất phiếu chi rồi cuỗi năm làm BCTC c ấy nối vậy có đúng k ?
Hi, bạn cho email đi mình sẽ trau đổi về những thắc mắc của bạn, nếu bạn mún.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Chào cả nhà.

Khoản 2,13 Điều 6 Th6ng tư 123/2012/TT-BTC về tiền điện tiền nước đây, bạn nghiên cứu để áp dụng nhé, còn các khoản khác thì phải có hóa đơn thôi, hoặc khi sửa chữa máy tính thì chi tiền công có khấu trừ thuế thu nhập cá nhân 10% nộp NS cũng được coi là hợp lý.
"2.13. Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
"

BichTramLe

BichTramLe

Sơ cấp
17/4/13
43
0
0
32
Bình Thuận

Anh chị ơi cho e hỏi với!Nhiều khoản chi công ty em chỉ nhận lại được HĐ Bán Hàng,ko phải HĐGTGT vậy có được tính vào CP hợp lý ko ạ?em chưa có nhiều kinh nghiệm,mong anh chị giúp đỡ!!!

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Anh chị ơi cho e hỏi với!Nhiều khoản chi công ty em chỉ nhận lại được HĐ Bán Hàng,ko phải HĐGTGT vậy có được tính vào CP hợp lý ko ạ?em chưa có nhiều kinh nghiệm,mong anh chị giúp đỡ!!!

Hóa đơn bán hàng vẫn được tính vào chi phí, chỉ có không được khấu trừ VAT đầu vào thôi. Tuy nhiên, từ ngày 01/01/2014 hoá đơn từ 20 triệu đồng trở lên không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt (thanh toán qua ngân hàng) thì không được tính vào chi phí luôn.

M

matran241091

Cao cấp
10/8/10
215
0
16
32
Hà Tĩnh

bạn phải hiểu được hóa đơn bán hàng là cái gì. Có nhiều loại ghi là hóa đơn bán hàng, nhưng thực tế thì khôgn phải.
Đọc lại thông tư về hóa đơn nhé

T

thuynga12

Sơ cấp
9/8/13
15
0
1
35
ha nam

Quynhhuong ah bạn giúp mình nũa nhe

T

thuynga12

Sơ cấp
9/8/13
15
0
1
35
ha nam

Mình muốn hỏi về báo cáo tài chính. Năm vừa rồi công ty mình cơ quan thuế kiểm tra và có điều chỉnh về giá vốn hàng bán, thuế GTGT được khấu trừ, lợi nhuận và số thuế phải sang.
Sang năm nay thì mình có phải điều chỉnh số dư đầu kỳ không?
Mong bạn giúp đỡ nhe vì mình mới đi làm kế toán thui

N

NewMember4rum

Guest
10/8/13
1
0
0
Ninh Binh

May quá, mình cũng đang gặp vấn đề như này.

T

tham huynh

Guest
22/4/13
3
0
1
36
quang nam

Hoa don ban hang dc ghi vao chi phi cua cty

C

cauvang

Guest

Thank nha moi nguoi

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Thứ nhất: Theo luật kế toán bạn vẫn được đưa vào sổ sách và hoạch toán bình thường nhưng đó chỉ là chi phí kế toán, theo luật thuế thì ko, vì thuế chỉ căn cứ vào chứng từ hóa đơn thì mới được chấp nhận là chi phí hợp lý do đó bạn phải theo dõi riêng và cuối năm khi làm quyết toán thuế TNDN thì loại ra đưa vào ô quyết toán TNDN nó nằm ở mục B4 của tời khai quyết toán năm trên phần mềm HTKK 3.1.6 : các khoản chi không được trừ khi xác định thuế TNDN=> làm tằng doanh thu tính thuế
Thứ 2: nó quá nhỏ ko đáng kể để bạn đưa vào sổ sách làm vậy sẽ khiến cho công tác kế toán thêm phức tạp mà nguyên tắc chung của 1 kê toán là phải đơn giản dể hiểu giảm thiểu tối đa nghiệp vụ ko cần thiết có thể để không phức tạp về quản lý sổ sách kế toán mà vẫn tuân thủ đúng luật thuế và kế toán

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Mình muốn hỏi về báo cáo tài chính. Năm vừa rồi công ty mình cơ quan thuế kiểm tra và có điều chỉnh về giá vốn hàng bán, thuế GTGT được khấu trừ, lợi nhuận và số thuế phải sang.
Sang năm nay thì mình có phải điều chỉnh số dư đầu kỳ không?
Mong bạn giúp đỡ nhe vì mình mới đi làm kế toán thui

Căn cứ vào thông báo của KT bạn làm bảng điều chỉnh số dư ĐK ( cả chi tiết các TK ) thì số liệu mới đúng chứ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA