Vốn vay cá nhân, lãi vay có được tính vào chi phí hợp lý không?

• Thread starter namanh410
  • Ngày gửi
N

namanh410

Sơ cấp
29/3/10
11
0
0
40
Hải Phòng
Các bác cho em hỏi với:
Công ty em đăng ký vốn điều lệ là 3 tỷ đồng,đã hoạt động được 6 tháng hiện nay vẫn chưa góp đủ.
Có vay dài hạn của cá nhân ông A ( không phải là thành viên công ty) 200 triệu đồng với lãi suất 15%/năm. Trả lãi suất trả mỗi tháng 1 lần.
Vậy tiền lãi phải trả ông A hàng tháng này có được tính vào chi phí hợp lý không?
Cám ơn các bác trước !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuha0086

Trung cấp
29/8/08
64
0
6
Hà Nội
Để tiền lãi vay được tính vào chi phí hợp lý, ngoại trừ các khoản vay ngân hàng các khoản vay cá nhân phải đấy đủ điều kiện
- Có hợp đồng bằng văn bản giữa hai bên
- Lãi suất k quá 1.5 lần lãi suất dc quy định bởi ngân hàng.
- Đối tượng cho vay là cá nhân phải nộp thuế thu nhập cá nhân trên số tiền lãi nhận được theo quy định ( nếu tiền lãi <= 500.000đ thì không phải nộp )
Căn cứ vào đây để biết tiền lãi đó có dc tính là chi phí hay không

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bác cho em hỏi với:
Công ty em đăng ký vốn điều lệ là 3 tỷ đồng,đã hoạt động được 6 tháng hiện nay vẫn chưa góp đủ.
Có vay dài hạn của cá nhân ông A ( không phải là thành viên công ty) 200 triệu đồng với lãi suất 15%/năm. Trả lãi suất trả mỗi tháng 1 lần.
Vậy tiền lãi phải trả ông A hàng tháng này có được tính vào chi phí hợp lý không?
Cám ơn các bác trước !

Để tiền lãi vay được tính vào chi phí hợp lý, ngoại trừ các khoản vay ngân hàng các khoản vay cá nhân phải đấy đủ điều kiện
- Đối tượng cho vay là cá nhân phải nộp thuế thu nhập cá nhân trên số tiền lãi nhận được theo quy định ( nếu tiền lãi <= 500.000đ thì không phải nộp )

Căn cứ thêm cái này nữa nè 2 bạn:
TT130:
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:...

2.15. Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh.

Trường hợp lãi vay của bạn namanh, dù có làm đủ những điều kiện như bạn thuha0086 đã viết thì vẫn không được chấp nhận là chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

H

hoanglongbui

Guest
7/3/09
1
0
0
45
Hanoi, Vietnam
7. Chi trả lãi tiền vay vốn sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ của ngân hàng, các tổ chức tín dụng, các tổ chức kinh tế theo lãi suất thực tế căn cứ vào hợp đồng vay. Chi trả lãi tiền vay của các đối tượng khác theo lãi suất thực tế khi ký hợp đồng vay, nhưng tối đa không quá 1,2 lần mức lãi suất cho vay cùng thời điểm của ngân hàng thương mại có quan hệ giao dịch với cơ sở kinh doanh.

Các khoản chi phí trả lãi tiền vay để góp vốn pháp định, vốn điều lệ, cơ sở kinh doanh không được tính vào chi phí hợp lý để xác định thu nhập chịu thuế.

Theo thông tư 128/2003/TT-BTC

Sửa lần cuối:
N

Ngannd

Trung cấp
29/9/08
64
0
6
38
Ha Noi
Bên e số vốn góp cũng chưa đủ so với điều lệ công ty và bên e cũng đi vay cá nhân để cho vào hoạt động Kinh doanh, đầu tư của cty chứ ko phải vay để bủ sung tiến độ góp vốn. E đọc trong TT 128 thì chi phí lãi của khoản vay đó bên e vẫn được tính là hợp lý, hợp lệ đúng không ạ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bên e số vốn góp cũng chưa đủ so với điều lệ công ty và bên e cũng đi vay cá nhân để cho vào hoạt động Kinh doanh, đầu tư của cty chứ ko phải vay để bủ sung tiến độ góp vốn. E đọc trong TT 128 thì chi phí lãi của khoản vay đó bên e vẫn được tính là hợp lý, hợp lệ đúng không ạ?
Bạn xem ví dụ về việc chi phí lãi vay được công nhận khi chưa góp đủ VDL.
Trích CV 518/TCT-CS
Ví dụ: Doanh nghiệp A (DN A) đăng ký vốn điều lệ là 90 tỷ đồng và trong điều lệ của DN A có quy định là sẽ góp đủ vốn điều lệ là 90 tỷ đồng trong một thời hạn nhất định (3 năm, mỗi năm là 30 tỷ đồng). Như vậy, hàng năm DN A có góp đủ mức vốn điều lệ theo tiến độ góp vốn đã đăng ký là 30 tỷ đồng và hàng năm DN A có phát sinh khoản chi trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh thì khoản chi trả lãi tiền vay này nếu có đầy đủ chứng từ hợp pháp theo quy định và không vượt mức khống chế sẽ được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN
Nếu trường hợp của DN bạn như VD trên thì cứ vậy mà làm nhe.

N

Ngannd

Trung cấp
29/9/08
64
0
6
38
Ha Noi
Thanks anh ạ! Cho e hỏi luôn với ạ, Thời gian quy định phải góp đủ vốn điều lệ là trong bao lâu ạ? Hay do Doanh nghiệp mình tự quy định trong điều lệ (Bao lâu cũng được) ạ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thanks anh ạ! Cho e hỏi luôn với ạ, Thời gian quy định phải góp đủ vốn điều lệ là trong bao lâu ạ? Hay do Doanh nghiệp mình tự quy định trong điều lệ (Bao lâu cũng được) ạ?

Xem:
Nghị định 102/2010/NĐ-CP
3. Thời hạn mà thành viên, chủ sở hữu công ty phải góp đủ số vốn đã cam kết vào vốn điều lệ quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này không quá 36 tháng, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên.
Căn cứ theo mốc thời gian trên mà thực hiện.

G

greenisle

Sơ cấp
11/3/11
44
0
0
34
Gò Công
cho e hỏi lãi suất quy định bởi ngân hàng nào, và hiện nay là bao nhiêu???
- Năm 2010 cty có vay của cá nhân với lãi suất là 15%, đến nay lãi suất các ngân hàng lên người ta đòi tăng lãi suất, zậy tiền lãi tăng thêm đó có được trừ hay không?

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
cho e hỏi lãi suất quy định bởi ngân hàng nào, và hiện nay là bao nhiêu???
- Năm 2010 cty có vay của cá nhân với lãi suất là 15%, đến nay lãi suất các ngân hàng lên người ta đòi tăng lãi suất, zậy tiền lãi tăng thêm đó có được trừ hay không?

Lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước VN hiện nay là 8%/năm. Nếu vay của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế không vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do ngân hàng nhà nuớc VN công bố tại thời điểm vay.
--> Vậy 8% * 150 = 12% --> chỉ được đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN là mức 12% thôi
Thân

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Em mới đi học thuế cách đây 3 ngày về phần chi phí lãi vay. Thầy (Cục thuế TP. HCM) nói hiện nay 8%, mà em chưa tham chiếu văn bản. hichic
Nhưng nếu áp dụng cho 2010 thì là 8% ha chị?
Thanks chị Mina
Hi, 9% áp dụng từ 05/11/2010 nhé Hương !
9% này được quy định tại Quyết định số 2619/QĐ-NHNN ngày 05/11/2010 của NHNN về mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Hi, 9% áp dụng từ 05/11/2010 nhé Hương !
9% này được quy định tại Quyết định số 2619/QĐ-NHNN ngày 05/11/2010 của NHNN về mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam.

đây rùi
Thanks Táo!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

G

greenisle

Sơ cấp
11/3/11
44
0
0
34
Gò Công
Lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước VN hiện nay là 8%/năm. Nếu vay của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế không vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do ngân hàng nhà nuớc VN công bố tại thời điểm vay.
--> Vậy 8% * 150 = 12% --> chỉ được đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN là mức 12% thôi
Thân
Zậy tức năm nay mình không nâng mức được trừ lên ---9%*150%=13.5% ( Tăng lãi trên Phụ lục HĐ)

D

duytran0302

Trung cấp
27/6/11
52
0
0
38
ha nội
đương nhiên là lãi suất công bố tại NHNN hoặc lãi suất bình quân liên ngân hàng rùi. còn về khoản lãi vay cá nhân tăng thì vẫn được trừ, với điều kiện trong hợp đồng vay cá nhân phải có khoản quy định lãi suất được thay đổi bao nhiêu lâu 1 lần thì mới tính, chứ ko quy định thì không được tăng lls và cũng ko dc ghi thêm vào CP nếu tự tăng

G

greenisle

Sơ cấp
11/3/11
44
0
0
34
Gò Công
đương nhiên là lãi suất công bố tại NHNN hoặc lãi suất bình quân liên ngân hàng rùi. còn về khoản lãi vay cá nhân tăng thì vẫn được trừ, với điều kiện trong hợp đồng vay cá nhân phải có khoản quy định lãi suất được thay đổi bao nhiêu lâu 1 lần thì mới tính, chứ ko quy định thì không được tăng lls và cũng ko dc ghi thêm vào CP nếu tự tăng
Nếu không quy định mà mình làm phụ lục HĐ được ko ạ?
- Ký HĐ vay từ tháng 9/2010, PLHĐ vào ngày 1/1/2011 quy định mức lãi ls tăng 15% --> 17% zậy mình được trừ năm 2010 là 12% và năm 2011 được trừ 13.5 là hợp lý không?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Nếu không quy định mà mình làm phụ lục HĐ được ko ạ?
- Ký HĐ vay từ tháng 9/2010, PLHĐ vào ngày 1/1/2011 quy định mức lãi ls tăng 15% --> 17% zậy mình được trừ năm 2010 là 12% và năm 2011 được trừ 13.5 là hợp lý không?
Năm 2010, trên HĐ vay bạn đã để lãi suất vay bao nhiêu % ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA