Lương DN siêu nhỏ làm quyết toán

• Thread starter Mau Don
  • Ngày gửi
M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Cả nhà cho mình hỏi trường hợp thế này nhé.
Một cty TNHH 2 thành viên (một góp vốn nhưng ko làm, một tham gia trực tiếp làm (giám đốc)) thuộc dạng siêu nhỏ (có số lđ < 10 người). Trên thực tế số lao động là 4 (cả giám đốc). Cty thành lập được 1 năm, để quyết toán thuế và thuận tiện cho việc làm bảng lương tính thuế TNDN và cũng ko phải làm thuế TNCN, lập bảng lương trong đó có 9 người.
Luật lao động có quy định lao động từ 3 tháng trở lên phải làm BHXH...
Trong số lao động của cty, giám đốc đã đóng hay gửi đóng ở đâu đó, và 1 số nv cũng đóng tự nguyện ở ngoài. SỐ còn lại thì ko đóng bảo hiểm. Vậy để lập bảng lương quyết toán thì phải làm thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Những người không có HĐLĐ -> trừ trước 10% khi trả thu nhập cho họ -> hàng quý kê lên nộp cho cp thuế. cuối năm cung cấp chứng từ cho họ để họ tự đi quyết toán
Những ai có HĐLĐ & BHXH tại công ty thì làm bình thường (hàng quý cũng phải kê khai, cuối năm công ty quyết toán hộ cho họ)

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Bên mình cũng là DN siêu nhỏ. Cuối năm 2010 bên mình có ký hợp đồng dưới 3 tháng với 1 nhân viên, và họ làm cam kết mẫu 23K để cty ko khấu trừ 10%.
Giờ cty làm quyết toán thuế TNCN mẫu 05/KK-TNCN thì có phải đính kèm cùng mẫu cam kết đó không nhỉ?

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Những người không có HĐLĐ -> trừ trước 10% khi trả thu nhập cho họ -> hàng quý kê lên nộp cho cp thuế. cuối năm cung cấp chứng từ cho họ để họ tự đi quyết toán
Những ai có HĐLĐ & BHXH tại công ty thì làm bình thường (hàng quý cũng phải kê khai, cuối năm công ty quyết toán hộ cho họ)

Cho mình hỏi: Trên bảng luơng hàng tháng tại Công ty, mức lương không nhiều hơn 4tr. Vậy đâu cần làm thủ tục thuế TNCN phải không bạn?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cho mình hỏi: Trên bảng luơng hàng tháng tại Công ty, mức lương không nhiều hơn 4tr. Vậy đâu cần làm thủ tục thuế TNCN phải không bạn?
Cuối năm bạn vẫn phải làm hồ sơ quyết toán thuế TNCN mẫu 05/KK, 05A, 05B khi có chi trả thu nhập.
Thân

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cuối năm bạn vẫn phải làm hồ sơ quyết toán thuế TNCN mẫu 05/KK, 05A, 05B khi có chi trả thu nhập.
Thân

duongtho

duongtho

Sơ cấp
16/7/10
48
0
6
Hà Nội
Em chào các bác.
Các bác cho em hỏi CTy em cũng là Cty siêu nhỏ trong cty em có 6LĐ trong đó đều đã ký HĐLĐ nhug trong đó có 4 người đã có MST CN còn 2ng chưa có MSTCN thi bgiò em làm quyết toán những người chưa có MST CN thì làm tnào ạh.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em chào các bác.
Các bác cho em hỏi CTy em cũng là Cty siêu nhỏ trong cty em có 6LĐ trong đó đều đã ký HĐLĐ nhug trong đó có 4 người đã có MST CN còn 2ng chưa có MSTCN thi bgiò em làm quyết toán những người chưa có MST CN thì làm tnào ạh.

Những người chưa có MST nhưng có HDLD>3 tháng thì bạn vẫn khai vào 5A (khai thêm số CMND) và không "tick" vào ô QTTCQCT (có tick vào thì phần mềm cũng không chấp nhận !)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA