Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không - Trang 2

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 16 trên 16
4,673 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của anhhong2003
    Tham gia ngày
    Feb 2011
    Địa chỉ
    BienXanh
    Tuổi
    24
    Bài gửi
    34
    Post Thanks / Like
    anhhong2003 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Giá trị hàng trên 20 TRIỆU không chuyển khoản có được không

    Cty e là công ty thương mại và khách hàng chủ yếu là khách lẻ không có mã số thuế. Vì thế khi cty bên e bán hàng thì có rất nhiều đơn hàng có giá trị thanh toán trên 20triêụ nhưng vẫn thanh toán bằng tiền mặt. Liệu như thế có sai sot gì ko ạ?

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Tuổi
    2010
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của chudinhxinh
    Tham gia ngày
    Oct 2009
    Địa chỉ
    Thanh Hóa_TP.Hồ Chí Minh_Bình Dương
    Bài gửi
    502
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add chudinhxinh on Facebook
    chudinhxinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-08-2013, 14:43 #11
    Thuế Giá Trị Gia Tăng : Nếu hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ trên 20 triệu, phải chuyển khoản thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế GTGT. ( Điều kiện khấu trừ thuế- TT06/2012/TT-BTC, hướng dẫn thi hành 1 số điều Luật Thuế Giá Trị Gia Tăng ).
    Tiết b, Khoản 2, Điều 15- TT06/2012/TT-BTC quy định :
    b) Hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn từ hai mươi triệu đồng trở lên theo giá đã có thuế GTGT nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ. Đối với những hoá đơn này, cơ sở kinh doanh kê khai vào mục hàng hoá, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ trong bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.
    Nếu không ck thanh toán qua ngân hàng, tiền VAT của hóa đơn trên 20 triệu đó được hạch toán vào trị giá hàng mua của HHDV, hoặc hạch toán vào chi phí. Quy định tại Khoản 8, Điều 14- TT06/2012/TT-BTC :
    8. Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật.


    Nếu kê trong 06 tháng kể từ ngày Xuất hóa đơn=> được khấu trừ thuế đầu vào + kê khai thuế bình thường
    Nợ 152,153,156,627,641,642
    Nợ 1331
    Có 111,112,331
    Trường hợp bỏ quên quá 06 kể từ ngày Xuất hóa đơn: Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định
    Nợ 152,153,156,627,641,642 + 1331
    Có 111,112,331
    Nhận quyết toán thuế, lập BCTC, hoàn thiện sổ sách kế toán liên hệ : Chu Đình Xinh: 0906 69 0003 - 0994 232 700

  4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hienbt79
    Tham gia ngày
    Dec 2012
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Bài gửi
    9
    Post Thanks / Like
    hienbt79 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-08-2013, 20:11 #12
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi chudinhxinh Xem bài
    Thuế Giá Trị Gia Tăng : Nếu hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ trên 20 triệu, phải chuyển khoản thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ thuế GTGT. ( Điều kiện khấu trừ thuế- TT06/2012/TT-BTC, hướng dẫn thi hành 1 số điều Luật Thuế Giá Trị Gia Tăng ).
    Tiết b, Khoản 2, Điều 15- TT06/2012/TT-BTC quy định :
    b) Hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn từ hai mươi triệu đồng trở lên theo giá đã có thuế GTGT nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ. Đối với những hoá đơn này, cơ sở kinh doanh kê khai vào mục hàng hoá, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ trong bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.
    Nếu không ck thanh toán qua ngân hàng, tiền VAT của hóa đơn trên 20 triệu đó được hạch toán vào trị giá hàng mua của HHDV, hoặc hạch toán vào chi phí. Quy định tại Khoản 8, Điều 14- TT06/2012/TT-BTC :
    8. Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật.


    Nếu kê trong 06 tháng kể từ ngày Xuất hóa đơn=> được khấu trừ thuế đầu vào + kê khai thuế bình thường
    Nợ 152,153,156,627,641,642
    Nợ 1331
    Có 111,112,331
    Trường hợp bỏ quên quá 06 kể từ ngày Xuất hóa đơn: Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định
    Nợ 152,153,156,627,641,642 + 1331
    Có 111,112,331
    Cho em thắc mắc một chút ạ

    Theo em được biết thì đầu vào chỉ được kê khai trong 6 tháng, sau đó không được kê khai nữa đúng không ạ?

    Cách hạch toán trên áp dụng cho khoản tiền lớn hơn hay nhỏ hơn 20tr ạ?

    Em cảm ơn.

  5. Never stop dreaming Hình đại diện của quynhhuong0291
    Tham gia ngày
    Apr 2011
    Địa chỉ
    Miền đất nam bộ đặc sản trái cây 4 mùa
    Tuổi
    23
    Bài gửi
    1,562
    Post Thanks / Like
    quynhhuong0291 đang trong diễn đàn
    14-08-2013, 20:23 #13
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hienbt79 Xem bài
    Cho em thắc mắc một chút ạ

    Theo em được biết thì đầu vào chỉ được kê khai trong 6 tháng, sau đó không được kê khai nữa đúng không ạ?

    Cách hạch toán trên áp dụng cho khoản tiền lớn hơn hay nhỏ hơn 20tr ạ?

    Em cảm ơn.
    Đúng rùi bạn, thời hạn 6 tháng chỉ là thời hạn để hóa đơn đầu vào được khấu trừ thuế đầu vào, còn nếu quá thời hạn đó thì tòan bộ hóa đơn đc đưa vào cp.

  6. Thanks hienbt79 thanked for this post
  7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ducvt
    Tham gia ngày
    May 2013
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Bài gửi
    7
    Post Thanks / Like
    ducvt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-08-2013, 21:00 #14
    Theo luật thuế hiện nay thì trong vòng 1 năm, bạn vẫn được kê khai hóa đơn GTGT đầu vào. Còn nếu quá thời hạn đó, bạn sẽ ko được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Phần thuế đó được cộng gộp vào chi phí mua sản phẩm, dịch vụ.

    Nếu hóa đơn trên 20tr mà ko chuyển khoản thì cũng ko được khấu trừ thuế. Mà phần thuế đó cũng được cộng gộp vào chi phí mua sản phẩm, dịch vụ. Nhưng khi kê khai thuế GTGT vẫn vào bảng kê như bình thường, nhưng để ở phần, hóa đơn không hợp lý.

  8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của chudinhxinh
    Tham gia ngày
    Oct 2009
    Địa chỉ
    Thanh Hóa_TP.Hồ Chí Minh_Bình Dương
    Bài gửi
    502
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add chudinhxinh on Facebook
    chudinhxinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    29-03-2014, 07:55 #15
    Theo điều 09 luật số 32/2013/QH13 sửa đổi bổ sung một số điều của thuế thu nhập doanh nghiệp ban hành ngày 19/06/2013 có hiệu lực từ 01 tháng 01 năm 2014:

    “Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi quy định tại khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi khi xác định thu nhập chịu thuế nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật. Đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật.”

    Như vậy, kể từ ngày 01/01/2014 các khoản chi từ 20tr đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt ( phải qua ngân hàng …) mới được coi là chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Điều này có nghĩa sẽ áp dụng cho tất cả hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng.
    Nhận quyết toán thuế, lập BCTC, hoàn thiện sổ sách kế toán liên hệ : Chu Đình Xinh: 0906 69 0003 - 0994 232 700

  9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của KTVVN
    Tham gia ngày
    Mar 2014
    Địa chỉ
    Ho Chi Minh
    Bài gửi
    79
    Post Thanks / Like
    KTVVN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    29-03-2014, 08:47 #16
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi chudinhxinh Xem bài
    Theo điều 09 luật số 32/2013/QH13 sửa đổi bổ sung một số điều của thuế thu nhập doanh nghiệp ban hành ngày 19/06/2013 có hiệu lực từ 01 tháng 01 năm 2014:

    “Điều 9. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi quy định tại khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi khi xác định thu nhập chịu thuế nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp; khoản chi thực hiện nhiệm vụ quốc phòng, an ninh của doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;

    b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật. Đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, trừ các trường hợp không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt theo quy định của pháp luật.”

    Như vậy, kể từ ngày 01/01/2014 các khoản chi từ 20tr đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt ( phải qua ngân hàng …) mới được coi là chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN. Điều này có nghĩa sẽ áp dụng cho tất cả hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng.
    Ơ hay, người ta hỏi khi bán hàng mà


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

hóa đơn trực tiếp trên 20 triệu có phải chuyển khoản không

trên 20 triệu phải thanh toán qua ngân hàng

trên 20 triệu phải chuyển khoản

Ban hang tren 20 trieu thu bang tien mat

chi phí trên 20 triệu

thanh toán qua ngân hàng trên 20 triệu

giao dịch trên 20 triệu phải chuyển khoản

hoa don truc tiep tren 20 trieu

hóa đơn mua hàng trên 20 triệu

khach hang la ca nhan khi mua hang hoa co can phai chuyen khoan khong

quy định thanh toán trên 20 triệu phải chuyển khoản

chi phi hop ly tu 20000000 tu ngy 112014 hoa don tu 20 trieu tro len phai thanh toan bang chuyen khoan moi duoc tinh vao chi phitren 20 trieu thanh toan qua ngan hangmua hang tren 20 trieu khong thanh toan qua ngan hang thi co duoc dua vao chi phiChuyen khoan qua ngan hang hoa don tren 20 trieuthanh toan bang chuyen khoanhd gtgt tren 20 trieu nop tien mathoa don truc tiep tren 20 trieu phai chuyen khoan20 trieu phai chuyen khoantren 20 trieu chi qua ngan hanghoa don truc tiep 20 trieu co thanh toan qua ngan hang khongthanh toan qua ngan hang tren 20 trieumua hang ghi hoa don truc tiep gia tri 30 trieu co phai chuyen khoan khong20 triệu thanh toán qua ngân hàng