Mỗi tuần một chuyên đề

Thời gian thử việc có được tính giảm trừ bản thân và gia cảnh

• Thread starter unin83
  • Ngày gửi
U

unin83

Sơ cấp
30/12/08
25
0
0
HCM
Chào các bạn,

Mình mới chuyển qua cty mới thì quy định ở đây khác cty cũ. Cty cũ trong thời gian thử việc 2 tháng (ký thư mời làm việc) không được giảm trừ bản thân và gia cảnh, tính thuế thu nhập cá nhân 10%. qua cty mới (ký hợp đồng thử việc) họ cho phép giảm trừ bãn thân và gia cảnh, tính thuế luỹ tiến từng phần. vậy cho mình hỏi cty nào đúng. Cho mình xin thông tư hay văn bản hướng dẫn nhé

Xin cảm ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Thời gian thử việc có được tính giảm trừ bản thân và gia cảnh

Công ty làm đúng rồi bạn ơi, xem hướng dẫn ở CV 5609/CT-TTHT ngày 17/09/2011 của Cục Thuế TPHCM để tham khảo. Hiện nay mức chi trả là trên 2.000.000
Trường hợp Công ty khi tuyển nhân viên vào làm việc có ký thỏa thuận thử việc từ 01, 02 tháng thì khi chi trả tiền lương, tiền công cho 01, 02 tháng thử việc Công ty phải tính khấu trừ thuế TNCN theo thuế suất 10% trên mỗi lần chi trả từ 500.000 đồng trở lên.

U

unin83

Sơ cấp
30/12/08
25
0
0
HCM

Công ty làm đúng rồi bạn ơi, xem hướng dẫn ở CV 5609/CT-TTHT ngày 17/09/2011 của Cục Thuế TPHCM để tham khảo. Hiện nay mức chi trả là trên 2.000.000

Bạn ơi, mình đang hỏi thời gian thử việc có được tính giãm trừ bản thân và gia cảnh hay ko ? và 2 cty áp dụng 2 mức khác nhau (có cty cho trừ, có cty ko cho) vậy cty nào mới đúng ?
và câu hỏi của mình là thời gian thử việc có được trừ hay không ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bạn ơi, mình đang hỏi thời gian thử việc có được tính giãm trừ bản thân và gia cảnh hay ko ? và 2 cty áp dụng 2 mức khác nhau (có cty cho trừ, có cty ko cho) vậy cty nào mới đúng ?
và câu hỏi của mình là thời gian thử việc có được trừ hay không ?
Ký thử việc có 1 tháng thì khấu trừ bản thân gì bạn? bạn không xem ở CV mình vừa nói à? Cty cho là do họ không nắm hướng dẫn nên họ cho thôi.

U

unin83

Sơ cấp
30/12/08
25
0
0
HCM

Mình có xem qua CV 5609 và thông tư 84 cũng như các văn bản liên quan, tuy nhiên mình không thấy nói rõ là trả 10% trên tổng thu nhập là thu nhập chịu thuế hay thu nhập theo thỏa thuận ? xin tư vấn thêm

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình có xem qua CV 5609 và thông tư 84 cũng như các văn bản liên quan, tuy nhiên mình không thấy nói rõ là trả 10% trên tổng thu nhập là thu nhập chịu thuế hay thu nhập theo thỏa thuận ? xin tư vấn thêm
Thông thường thì khi trả cho bạn bao nhiêu thì cty sẽ khấu trừ 10% trên thu nhập luôn, cái này là khầu trứ tạm, nếu như bạn làm việc trên 3 tháng thì khoản này sẽ trừ lại cho bạn khi quyết toán cuối năm.

T

thongxanhvn

Guest
13/6/13
3
0
0
Đà Nẵng

Xin phép bác mrvanthuc cho em hỏi thêm chút ạ, nếu mỗi tháng tạm thu 10%, xong đến cuối năm nhân viên đó được nhận vào làm nhân viên chính thức kí hợp đồng 1 năm, rồi thì khi em quyết toán thuế cho họ, các tháng họ nhận lương thử việc có được tính giảm trừ gia cảnh và bản thân không ạ ? Cảm ơn bác

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Xin phép bác mrvanthuc cho em hỏi thêm chút ạ, nếu mỗi tháng tạm thu 10%, xong đến cuối năm nhân viên đó được nhận vào làm nhân viên chính thức kí hợp đồng 1 năm, rồi thì khi em quyết toán thuế cho họ, các tháng họ nhận lương thử việc có được tính giảm trừ gia cảnh và bản thân không ạ ? Cảm ơn bác
Nếu sau khi thử việc, ký hợp đồng tiếp tục thì khi quyết toán sẽ tính theo lũy tiến từng phần bạn hiền.

T

thuytran111987

Guest
9/5/13
26
1
3
HCM

Trước 01-07 cty em có cho mọi người ký bản cam kết 23 tạm thời chưa khấu trừ thuế, cho đến giờ vẫn chưa khấu trừ đồng nào của mọi người. vậy có sao không ạ?

mienkinhbac

mienkinhbac

Sơ cấp
31/3/11
33
2
6
Bacninh

Công ty cũ làm đúng theo quy định,,,công ty mới cho bạn giảm trừ thì họ phải ký HĐ lao động từ trên 3 tháng với bạn,như thế thì không phải mất thuế TNCN 10%

F

freelancer

Trung cấp
8/8/11
192
1
18
46
Tp.HCM

Trước 01-07 cty em có cho mọi người ký bản cam kết 23 tạm thời chưa khấu trừ thuế, cho đến giờ vẫn chưa khấu trừ đồng nào của mọi người. vậy có sao không ạ?

Hiện tại có vài công văn của cơ quan thuế hướng dẫn nên một số DN hiểu thời gian thử việc có trừ thuế TNCN không ?

Nếu bạn có ký hợp đồng làm việc thử việc 2 tháng thì bạn được áp dụng việc khấu trừ thuế theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần, sau khi đã trừ đi khoản giảm trừ gia cảnh và phải làm mẫu cam kết 23 theo TT28/2011/TT-BTC. Tuy nhiên một số DN nói thử việc là hợp đồng dưới 3 tháng nên phải khấu trừ thuế 10% cho số tiền từ 2tr trở lên kể từ tháng 07/2013. Như vậy cái nào đúng nhất theo luật các Anh/Chị ?

X

xuanpuna

Guest
25/5/13
1
0
0
hà nội

Mình cũng đang thắc mắc vấn đề là thử việc khấu trừ thuế tncn lũy tiến hay là 10% như bạn đó. Bạn nào biết giải thích cho mình với. Mình cám ơn nhiều.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Khấu trừ thuế TNCN theo thuế suất 10% hay theo biểu thuế lũy tiến là tùy thuộc vào thời gian hợp đồng
- Nếu ký riêng hd thử việc 1-2 tháng thì căn cứ vào thời gian này mà khấu trứ 10% thu nhập từ tiền lương tiền công.
Bạn có thắc mắc là thu nhập chịu thuế hay thu nhập theo thỏa thuận. Cái này căn cứ theo luật thuế TNCN cái nào thuộc thu nhập chịu thuế thì tính thuế, còn cái thỏa thuận mà bạn nói thì không rõ thỏa thuận như thế nào nên bạn cứ coi cái thu nhập nào chịu thuế thì tính vào
- Nếu cty ký 1 hdld thời gian trên 3 tháng, và trong đó có ghi thời gian thử việc là từ ngày nào đến ngày nào ( 1-2 tháng thử việc) thì dù trong thời gian thử việc vẫn áp dụng biểu thuế lũy tiến từng phần. Và nếu hết thời gian thử việc mà người lao động không tiếp tục làm việc thì vẫn không tính lại thuế TNCN theo cách tính 10%
- Tương tự như trường hợp 2, nếu hdld ký 12 tháng, thì căn cứ hdld áp dụng biểu thuế lũy tiến, dù rằng người lao động có 1 làm 1 tháng rồi nghỉ

F

freelancer

Trung cấp
8/8/11
192
1
18
46
Tp.HCM
Ðề: Re: Thời gian thử việc có được tính giảm trừ bản thân và gia cảnh

Khấu trừ thuế TNCN theo thuế suất 10% hay theo biểu thuế lũy tiến là tùy thuộc vào thời gian hợp đồng
- Nếu ký riêng hd thử việc 1-2 tháng thì căn cứ vào thời gian này mà khấu trứ 10% thu nhập từ tiền lương tiền công.
Bạn có thắc mắc là thu nhập chịu thuế hay thu nhập theo thỏa thuận. Cái này căn cứ theo luật thuế TNCN cái nào thuộc thu nhập chịu thuế thì tính thuế, còn cái thỏa thuận mà bạn nói thì không rõ thỏa thuận như thế nào nên bạn cứ coi cái thu nhập nào chịu thuế thì tính vào
- Nếu cty ký 1 hdld thời gian trên 3 tháng, và trong đó có ghi thời gian thử việc là từ ngày nào đến ngày nào ( 1-2 tháng thử việc) thì dù trong thời gian thử việc vẫn áp dụng biểu thuế lũy tiến từng phần. Và nếu hết thời gian thử việc mà người lao động không tiếp tục làm việc thì vẫn không tính lại thuế TNCN theo cách tính 10%
- Tương tự như trường hợp 2, nếu hdld ký 12 tháng, thì căn cứ hdld áp dụng biểu thuế lũy tiến, dù rằng người lao động có 1 làm 1 tháng rồi nghỉ

Nếu Cty thử việc 2 tháng và từ tháng thứ 3 sẽ ký hợp đồng 1 năm thì có tính thuế TNCN cho 2 tháng thử việc 10% hay tính lũy tiến. Chị Thắm có CV của thuế hướng dẫn riêng biệt cho vụ này không thì chia sẽ với ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Thời gian thử việc có được tính giảm trừ bản thân và gia cảnh

Nếu Cty thử việc 2 tháng và từ tháng thứ 3 sẽ ký hợp đồng 1 năm thì có tính thuế TNCN cho 2 tháng thử việc 10% hay tính lũy tiến. Chị Thắm có CV của thuế hướng dẫn riêng biệt cho vụ này không thì chia sẽ với ?

TT111 có hướng dẫn cái này mà em. Chị chỉ tóm tắt lại ý và nói cái mà mọi người có thể gặp phải. Về nguyên tắc là căn cứ theo thời gian của hd chứ không căn cứ theo thời gian làm việc

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Thử việc thì tính thuế 10%, với lại có 2 tháng thôi thì lăn tăn giảm trừ làm cái gì cho mệt, đường nào cuối năm chẳng quyết toán lại.

F

freelancer

Trung cấp
8/8/11
192
1
18
46
Tp.HCM

Thử việc thì tính thuế 10%, với lại có 2 tháng thôi thì lăn tăn giảm trừ làm cái gì cho mệt, đường nào cuối năm chẳng quyết toán lại.
Ấy vậy mà có công ty họ không dám trừ tiền thuế TNCN 10% trong thời gian thử việc mà họ phải tính thuế lũy tiến đó bạn !

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nói ra thì lại bị cho là khó chịu, nhưng không nói thì lại thấy bực mình. Không biết các bạn đọc mà các bạn có nhận định và suy nghỉ cái tôi nói và cái các bạn nói nó khác nhau ở chổ nào không.Đã nói là tính thuế như thế nào là tùy thuộc theo thời gian của hdld, mà các bạn không chịu chú ý cái này, cứ nói là thử việc 2 tháng. Mà bài viết cũng đã nói mở rộng rất rõ rồi, các bạn cứ nói theo cái cảm nhận và dựa vào những cái không bản chất để kết luận, cứ như vậy người hướng dẫn nói một đàng theo văn bản, các bạn tự hiểu cái nội dung theo một khái niệm khác thì cũng như không

T

t3phuong

Sơ cấp
3/1/07
42
5
8
TP.HCM

Chị Xuân Thắm ơi cho em hỏi chút ạ.
Cty em có 1 nhân viên đang trong thời gian thử việc ký hợp đồng lao động thử việc 2 tháng. Tháng đầu tiên (tháng trước) cty trả lương nhưng quên không tính khấu trừ 10% trên bảng lương mà vẫn tính thuế TNCN như người có hđồng trên 3 tháng (thu nhập chịu thuế 7.000.000đ) dẫn đến tờ khai thuế tncn tháng vừa rồi nhân viên đó kế toán kê khai mẫu 02/KK-TNCN vẫn thuộc các chỉ tiêu cá nhân có hợp đồng lao động. Tháng này phát hiện ra thì mình tính khấu trừ 10% của tháng này & tính thêm 10% của tháng trước thì trên tờ khai thuế mình sẽ để như thế nào vậy chị do chỉ tiêu [34] sẽ không bằng chỉ tiêu [30] x 10%.
Mong chị hướng dẫn em với ạ. Cám ơn chị!

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chị Xuân Thắm ơi cho em hỏi chút ạ.
Cty em có 1 nhân viên đang trong thời gian thử việc ký hợp đồng lao động thử việc 2 tháng. Tháng đầu tiên (tháng trước) cty trả lương nhưng quên không tính khấu trừ 10% trên bảng lương mà vẫn tính thuế TNCN như người có hđồng trên 3 tháng (thu nhập chịu thuế 7.000.000đ) dẫn đến tờ khai thuế tncn tháng vừa rồi nhân viên đó kế toán kê khai mẫu 02/KK-TNCN vẫn thuộc các chỉ tiêu cá nhân có hợp đồng lao động. Tháng này phát hiện ra thì mình tính khấu trừ 10% của tháng này & tính thêm 10% của tháng trước thì trên tờ khai thuế mình sẽ để như thế nào vậy chị do chỉ tiêu [34] sẽ không bằng chỉ tiêu [30] x 10%.
Mong chị hướng dẫn em với ạ. Cám ơn chị!
Khấu trừ sai thì khấu trừ lại cho đúng là ok rồi bạn hiền.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA