Kho bạc thu trước 2% thuế GTGT của công trình xây dựng có trên 30% vốn của nhà nước thì khi viết HĐ đầu ra bên đơn vị có được khấu trừ?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/4 1234 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 38
13,382 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của heo mapk
    Địa chỉ
    bắc ninh
    Post Thanks / Like
    heo mapk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Kho bạc thu trước 2% thuế GTGT của công trình xây dựng có trên 30% vốn của nhà nước thì khi viết HĐ đầu ra bên đơn vị có được khấu trừ?

Dạ em là thành viên mới của diễn đàn. Em muốn nhờ các anh chị kế toán hiểu biết về luật và kế toán xây dựng giải thích giúp:" Bên đơn vị em là nhà thầu xây lắp công trình đường của xã do vốn nhà nước trả. Nhưng tại sao khi quyết toán công trình làm thủ tục trả tiền bên kho bạc lại thu trước 2% tiền thuế GTGT của tổng gói thầu? Em muốn hỏi việc thu như thế theo thông tư nào của chính phủ? tiền thuế đó là kế toán thì hạch toán sao? liệu sau này bên em phải nốp 8 hay 10% tổng thuế xuất ra của công trình?"
    Anh chị ơi! giúp em với!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ductam0608
    Địa chỉ
    tp hcm
    Post Thanks / Like
    ductam0608 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn tìm hiểu thêm thuế vãng lai nhé, giành cho các Doanh nghiệp hoạt động kinh doanh trên địa bàn khác

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của domai108
    Địa chỉ
    Ninh Binh
    Post Thanks / Like
    domai108 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-12-2011, 09:03 #3
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ductam0608 Xem bài
    Bạn tìm hiểu thêm thuế vãng lai nhé, giành cho các Doanh nghiệp hoạt động kinh doanh trên địa bàn khác
    Lạ nhỉ! Đơn vị mình không hoạt động kinh doanh trên địa bàn khác mà vẫn bị thu. Mình tìm mãi mà không thấy công văn hay giấy tờ nào thông báo về vấn đề này: Mình cũng không nhận được chứng từ có liên quan đến việc đó mà chỉ thấy Chủ đầu tư thông báo (vì vậy cũng chỉ có họ mới lấy được chứng từ trên kho bạc) & nghe nói Vốn do ngân sách nhà nước cấp đều bị thu trước 2% như thế. Cty mình chỉ có 1 trụ sở chính, hoạt động chỉ trên địa bàn đăng ký kinh doanh....
    Có ai rõ về vấn đề này không chỉ giúp với!

5. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-12-2011, 09:12 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi domai108 Xem bài
    Lạ nhỉ! Đơn vị mình không hoạt động kinh doanh trên địa bàn khác mà vẫn bị thu. Mình tìm mãi mà không thấy công văn hay giấy tờ nào thông báo về vấn đề này: Mình cũng không nhận được chứng từ có liên quan đến việc đó mà chỉ thấy Chủ đầu tư thông báo (vì vậy cũng chỉ có họ mới lấy được chứng từ trên kho bạc) & nghe nói Vốn do ngân sách nhà nước cấp đều bị thu trước 2% như thế. Cty mình chỉ có 1 trụ sở chính, hoạt động chỉ trên địa bàn đăng ký kinh doanh....
    Bạn xem xét kỹ vấn đề "chủ đầu tư thông báo" nhé (yêu cầu họ cung cấp chứng từ), ......................................
    thay đổi nội dung bởi: VTM, ngày 20-12-2011 lúc 16:30 Lý do: Nhầm thời điểm hiệu lực của Thông tư 28/2011.
    Về quê cắm câu ...

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của lehoanglong74
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like
    lehoanglong74 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-12-2011, 09:39 #5
    Việc nộp 2% thuế GTGT tại địa phương thực hiện theo TT129/2008/TT-BTC.
    Thông thường chủ đầu tư sẽ viết đồng thời 2 giấy rút tiền từ ngân sách:
    1 - Nộp thuế thay nhà thầu ( sẽ chuyển lại bản chính cho nhà thầu )
    2 - Chuyển số tiền còn được thanh toán (sau khi đã trừ thuế ) về tài khoản nhà thầu.
    3 - Nhà thầu khi kê khai số tiền đã nộp 2% tại ngoại tỉnh kê mẫu 07 - Vãng lai ngoại tỉnh (xem phụ lục trong HTKK)

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của lqdung
    Địa chỉ
    Vinh
    Post Thanks / Like
    lqdung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-12-2011, 10:18 #6
    Nội dung này được quy định tại Thông tư 28/2011/TT_BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính: "Kho bạc nhà nước trên địa bàn có trách nhiệm khấu trừ số thuế GTGT để nộp vào ngân sách nhà nước theo tỷ lệ quy định là 2% trên số tiền thanh toán khối lượng các công trình, hạng mục công trình xây dựng cơ bản trên địa bàn bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước, các dự án ODA thuộc diện chịu thuế GTGT"

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của domai108
    Địa chỉ
    Ninh Binh
    Post Thanks / Like
    domai108 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-12-2011, 15:09 #7
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi lqdung Xem bài
    Nội dung này được quy định tại Thông tư 28/2011/TT_BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính: "Kho bạc nhà nước trên địa bàn có trách nhiệm khấu trừ số thuế GTGT để nộp vào ngân sách nhà nước theo tỷ lệ quy định là 2% trên số tiền thanh toán khối lượng các công trình, hạng mục công trình xây dựng cơ bản trên địa bàn bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước, các dự án ODA thuộc diện chịu thuế GTGT"
    Cảm ơn bạn nhiều nhé, mình đã đọc rồi. Tại hôm trước có hỏi một người họ bảo ở TT129, mà tìm ở TT129 lồi cả mắt ra không thấy đâu cả. Nhưng mình vẫn chưa biết khi kê khai thuế đầu ra như thế nào cả? Khi nào xuất hoá đơn thì mới kê hay khi làm thanh toán kho bạc thu trước thì làm bảng kê khai luôn?

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của quyen 14984
    Địa chỉ
    sơn la
    Post Thanks / Like
    quyen 14984 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-12-2011, 16:05 #8
    theo bên mình thì mình vẫn viết hóa đơn BT. Khi ra thuế thì bên thuế sẽ đối chiếu và trừ số tiền mình phải đóng đi thui
    không biết cả nhà có ý kiến khác chỗ mình làm k

10. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-12-2011, 16:23 #9
    ... Nhưng mình vẫn chưa biết khi kê khai thuế đầu ra như thế nào cả? Khi nào xuất hoá đơn thì mới kê hay khi làm thanh toán kho bạc thu trước thì làm bảng kê khai luôn?
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi quyen 14984 Xem bài
    theo bên mình thì mình vẫn viết hóa đơn BT. Khi ra thuế thì bên thuế sẽ đối chiếu và trừ số tiền mình phải đóng đi thui
    không biết cả nhà có ý kiến khác chỗ mình làm k
    Các bạn xem thêm:
    Điều 24_TT28
    ...
    Sau khi KBNN thực hiện kiểm soát và phê duyệt các chứng từ thanh toán cho các công trình xây dựng cơ bản bằng nguồn vốn NSNN, các dự án ODA thuộc diện chịu thuế GTGT, KBNN thực hiện lập chứng từ nộp tiền vào NSNN theo mẫu quy định tại Thông tư số 128/2008/TT-BTC ngày 24/12/2008 của Bộ Tài chính.

Căn cứ vào hồ sơ chứng từ thanh toán được phê duyệt và chứng từ nộp tiền vào NSNN, Kho bạc nhà nước thực hiện thanh toán cho nhà thầu (bằng tổng số thanh toán trừ đi số thuế GTGT phải nộp), đồng thời thực hiện hạch toán thu NSNN (đối với khoản khấu trừ thuế GTGT). Kho bạc nhà nước trả chủ đầu tư để trả cho nhà thầu một liên chứng từ nộp tiền vào NSNN. Số thuế GTGT do Kho bạc nhà nước khấu trừ theo chứng từ nộp tiền vào NSNN này được trừ vào số thuế GTGT phải nộp của người nộp thuế là đơn vị nhận thầu. Chủ đầu tư thực hiện theo dõi việc giao nhận giấy nộp tiền với người cung cấp hàng hoá, dịch vụ. Trường hợp nếu chủ đầu tư thấy cần thiết phải lưu 1 liên chứng từ nộp tiền để đối chiếu với nhà thầu, thì chủ đầu tư chụp để lưu tại đơn vị.
    Theo qui định trên thì việc xuất hóa đơn và kê khai thuế được tiến hành bình thường, chỉ khi bên nhận thầu nộp tiền cho số thuế GTGT phải nộp thì căn cứ vào chứng từ nộp tiền do kho bạc đã lập trước đó để khấu trừ lại 2% này.
    Về quê cắm câu ...

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của vuthihuong86
    Địa chỉ
    Thanh Hoá
    Post Thanks / Like
    vuthihuong86 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-12-2011, 10:51 #10
    Cho mình hỏi: vậy cách hạch toán trong trường hợp này là như thế nào vậy các bạn.
    Mình hạch toán như thế này có đúng ko?
    - Khi mình viết HĐ mình viết:
    Nợ Tk131: giá trị HĐ có thuế
    Có 5111: Giá trị HĐ chưa thuế
    Có 3331: Thuế
    - Khi nhận tiền trong tài khoản
    Nợ Tk 121: Số tiền nhận được
    Có tk: 131: Số tiền nhận
    - Khi nhận được giấy thu 2% của kho bạc
    Nợ Tk 3331: 2% Kho bạc thu
    Có Tk 131: 2% kho bạc thu