Kho bạc thu trước 2% thuế GTGT của công trình xây dựng có trên 30% vốn của nhà nước thì khi viết HĐ đầu ra bên đơn vị có được khấu trừ? - Trang 3

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 3/4 đầuđầu 1234 CuốiCuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 38
13,378 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của heo mapk
    Địa chỉ
    bắc ninh
    Post Thanks / Like
    heo mapk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Kho bạc thu trước 2% thuế GTGT của công trình xây dựng có trên 30% vốn của nhà nước thì khi viết HĐ đầu ra bên đơn vị có được khấu trừ?

Dạ em là thành viên mới của diễn đàn. Em muốn nhờ các anh chị kế toán hiểu biết về luật và kế toán xây dựng giải thích giúp:" Bên đơn vị em là nhà thầu xây lắp công trình đường của xã do vốn nhà nước trả. Nhưng tại sao khi quyết toán công trình làm thủ tục trả tiền bên kho bạc lại thu trước 2% tiền thuế GTGT của tổng gói thầu? Em muốn hỏi việc thu như thế theo thông tư nào của chính phủ? tiền thuế đó là kế toán thì hạch toán sao? liệu sau này bên em phải nốp 8 hay 10% tổng thuế xuất ra của công trình?"
    Anh chị ơi! giúp em với!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của tungac
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    tungac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    19-04-2012, 14:30 #21
    có ai biết kê khai thuế GTGT 2% Kho bạc nhà nước tạm giữ không?
    Hỏi thuế thì không được kê vào phụ lục 1-05. Khi phát sinh số thuế phải nộp thì k biết bù trừ thế nào
    Cục thuế bó tay rồi. Tôi hỏi bằng văn bản mà trả lời chung chung

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của binhvannd
    Địa chỉ
    hà nội
    Post Thanks / Like
    binhvannd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    19-04-2012, 14:49 #22
    Theo tôi thấy kê vào PL 01-5 cũng được, giống như kiểu mượn tờ khai kê tạm ấy. Năm 2011 khi khai QT cty tôi cũng mượn PL 03-3A/TNDN để kê số thuế TNDN được miễn 30% theo NQ08/2011 đấy. Chỉ có điều tôi thắc mắc tại PL 01-5 có mục "Nơi nộp tiền thuế (KBNN)" là KBNN của bên CĐT hay bên nhà thầu, "CQ thuế Qlý..." của bên nào. Còn nữa, trường hợp nhà thầu B thuê thêm thầu phụ B'' để thi công thì B' có tiếp tục khấu trừ 2% của B'' hay không? Có ai biết xin chỉ giúp!

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của tungac
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    tungac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-04-2012, 09:03 #23
    Không có cụ nào giải quyết được vụ kê khai thuế 2% từ nguồn vốn ngân sách này ah. Chắc phải làm công văn hỏi Bộ Tài chính thôi

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của domai108
    Địa chỉ
    Ninh Binh
    Post Thanks / Like
    domai108 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    26-04-2012, 10:32 #24
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi tungac Xem bài
    có ai biết kê khai thuế GTGT 2% Kho bạc nhà nước tạm giữ không?
    Hỏi thuế thì không được kê vào phụ lục 1-05. Khi phát sinh số thuế phải nộp thì k biết bù trừ thế nào
    Cục thuế bó tay rồi. Tôi hỏi bằng văn bản mà trả lời chung chung
    Mình đã làm rồi: Kê vào PL 01-5/GTGT đó, bạn cứ kê vào đó nó sẽ tự động nhẩy vào chỉ tiêu 39 trên tờ khai số tiền thuế GTGT đầu ra kho bạc đã trích trước.

Theo tôi thấy kê vào PL 01-5 cũng được, giống như kiểu mượn tờ khai kê tạm ấy. Năm 2011 khi khai QT cty tôi cũng mượn PL 03-3A/TNDN để kê số thuế TNDN được miễn 30% theo NQ08/2011 đấy. Chỉ có điều tôi thắc mắc tại PL 01-5 có mục "Nơi nộp tiền thuế (KBNN)" là KBNN của bên CĐT hay bên nhà thầu, "CQ thuế Qlý..." của bên nào. Còn nữa, trường hợp nhà thầu B thuê thêm thầu phụ B'' để thi công thì B' có tiếp tục khấu trừ 2% của B'' hay không? Có ai biết xin chỉ giúp!
    Đương nhiên nơi nộp tiền thuế và cơ quản quản thuế quản lý hoạt động kinh doanh vãng lai ở đây là nơi Kho bạc và cơ quan thuế là nơi mà CĐT trích và nộp chứ không phải là của bên nhà thầu đâu bạn ạ. Nơi nào trực tiếp trích và nộp thì bạn kê khai vào đó.
    Lưu ý: Việc kê khai này không nhất thiết phải là tháng nào kê tháng đó mà bạn có thể kê khai vào bất cứ thời gian nào khi bạn nhận được chứng từ ở Kho bạc bên CĐT cung cấp thì kê khai cũng được. VD: kho bạc trích trước 2% từ T11/2011 nhưng đến T4/2012 bạn mới lấy được chứng từ kho bạc về thì bạn mới kê khai cũng không sao cả. Miễm là không bị kê khai trùng là ok rồi.

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của volethanh83
    Địa chỉ
    Tien Giang
    Post Thanks / Like
    volethanh83 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    03-05-2012, 15:17 #25
    Nhưng liệu không có chứng từ kho bạc do Chủ đầu tư cung cấp thì sao? Mình hỏi Chủ đầu tư hoài mà họ nói ko biết....hic..

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của huyenvathu
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    huyenvathu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    03-05-2012, 16:25 #26
    Mình vẫn viết HĐ bình thường bạn à
    Còn giấy nộp tiền vào kho bạc bạn phải yêu cầu Chủ đầu tư đưa cho để bạn còn mang đến Chi cục thuế của bạn để họ khấu trừ cho bạn.

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của domai108
    Địa chỉ
    Ninh Binh
    Post Thanks / Like
    06-05-2012, 15:37 #27
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi volethanh83 Xem bài
    Nhưng liệu không có chứng từ kho bạc do Chủ đầu tư cung cấp thì sao? Mình hỏi Chủ đầu tư hoài mà họ nói ko biết....hic..
    Chia sẻ cùng bạn! Nếu không có chứng từ kho bạc hoặc Giấy rút vốn đầu tư do CĐT cung cấp thì làm sao bạn biết được chính xác từng con số mà kho bạc trích trước 2% kia là bao nhiêu? Lấy chứng từ đó hơi khó vậy nên phải cố gắng cho kế toán CĐT cùng hợp tác để trả chứng từ cho mình thôi chứ biết làm sao. Mình đã phải chờ hoài mấy tháng ròng mới lấy được hết các chứng từ trên kho bạc đấy.

10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của binh75bd
    Địa chỉ
    Quy Nhơn
    Post Thanks / Like
    binh75bd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    06-05-2012, 16:14 #28
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vuthihuong86 Xem bài
    Cho mình hỏi: vậy cách hạch toán trong trường hợp này là như thế nào vậy các bạn.
    Mình hạch toán như thế này có đúng ko?
    - Khi mình viết HĐ mình viết:
    Nợ Tk131: giá trị HĐ có thuế
    Có 5111: Giá trị HĐ chưa thuế
    Có 3331: Thuế
    - Khi nhận tiền trong tài khoản
    Nợ Tk 121: Số tiền nhận được
    Có tk: 131: Số tiền nhận
    - Khi nhận được giấy thu 2% của kho bạc
    Nợ Tk 3331: 2% Kho bạc thu
    Có Tk 131: 2% kho bạc thu
    Ok! hạch toán đúng rồi. Coi còn phải nộp bao nhiêu trên Tờ khai 01/GTGT đã kê khai PL 05 đã nộp thuế vãng lai 3.1.2 mà nộp số còn lại

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của bactay0168
    Địa chỉ
    gia lai
    Post Thanks / Like
    bactay0168 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    07-05-2012, 16:02 #29
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi huyenvathu Xem bài
    Mình vẫn viết HĐ bình thường bạn à
    Còn giấy nộp tiền vào kho bạc bạn phải yêu cầu Chủ đầu tư đưa cho để bạn còn mang đến Chi cục thuế của bạn để họ khấu trừ cho bạn.
    mình có nhiều công trình của các sở thuộc nguồn vốn nhà nước nhưng ko biết cái nào khấu trừ 2% cái nào ko mọi người biết giúp em với vì chứng từ khấu trừ bên chủ đầu tư hỏi cứ bảo chưa lấy về được nên ko biết làm sao
    em hỏi thì họ bảo công trình thuộc vốn mục tiêu thì KBNN giữ lại 2% còn công trình thuộc vốn chi thường xuyên thì ko giữ lại bạn nào hiểu rõ giúp em với

12. Thành viên cấp cao Hình đại diện của domai108
    Địa chỉ
    Ninh Binh
    Post Thanks / Like
    08-05-2012, 10:25 #30
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi bactay0168 Xem bài
    mình có nhiều công trình của các sở thuộc nguồn vốn nhà nước nhưng ko biết cái nào khấu trừ 2% cái nào ko mọi người biết giúp em với vì chứng từ khấu trừ bên chủ đầu tư hỏi cứ bảo chưa lấy về được nên ko biết làm sao
    em hỏi thì họ bảo công trình thuộc vốn mục tiêu thì KBNN giữ lại 2% còn công trình thuộc vốn chi thường xuyên thì ko giữ lại bạn nào hiểu rõ giúp em với
    Bạn chịu khó đọc lại TT28!
    1. Kho bạc trích trước 2% thuế GTGT đầu ra đối với các công trình XDCB có vốn NSNN cấp và các công trình thuộc vốn ODA thuộc diện chịu thuế.
    2. TT 28 bắt đầu có hiệu lực từ ngày nào thì các cơ quan liên quan bắt đầu thực hiện & triển khai từ ngày đó. Chỗ mình làm thì Kho bạc bắt đầu thực hiện việc trích trước 2% thuế GTGT từ T7/2011.
    3. Bạn nên theo dõi thường xuyên để kịp thời lấy các chứng từ & hạch toán vào sổ sách.