cách hạch toán hàng phi mậu dịch

• Thread starter thieuthihuong
  • Ngày gửi
T

thieuthihuong

Trung cấp
21/5/10
50
0
0
37
Hà Nội
cả nhà cho mình hỏi với. Công ty mình có nhập 1 lô hàng phi mậu dịch nhưng vẫn xuất bán, vậy mình phải hạch toán như thế nào cho đúng được và khi xuất bán hàng thì giá vốn được định khoản gôm những mục nào?có ai biết xin giúp mình với mình đang rất cần để làm BCTC

Khóa học Quản trị dòng tiền
chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Hàng phi mậu dịch là không được bán, sao bên bạn lại xuất bán. Từ phi mậu dịch đã chỉ rõ mà.

B

betty88

Guest
Hàng phi mậu dịch là không được bán, sao bên bạn lại xuất bán. Từ phi mậu dịch đã chỉ rõ mà.
thê' có cách nào chuyẻn từ hàng phi mâụ dịch sang hàng mâụ dịch (tại cưar khâủ hải quan) đc hok ạ
Chăcs fai có cách hơp thưc' hóa lô hàng đó chư' nhỉ?
@chủ top: bên mình cũng như bạn nè và theo như anh KTT bên mình bảo răng hàng đó sẽ đc chuyên thành tài sản của cty nhưng mình lại hok bik ghi nhân tài sản thê' nào?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ðề: Re: cách hạch toán hàng phi mậu dịch

thê' có cách nào chuyẻn từ hàng phi mâụ dịch sang hàng mâụ dịch (tại cưar khâủ hải quan) đc hok ạ
Chăcs fai có cách hơp thưc' hóa lô hàng đó chư' nhỉ?
@chủ top: bên mình cũng như bạn nè và theo như anh KTT bên mình bảo răng hàng đó sẽ đc chuyên thành tài sản của cty nhưng mình lại hok bik ghi nhân tài sản thê' nào?
Bán thì bán được nhưng phần giá vốn bị loại !

B

betty88

Guest

vậy vs lô hàng là phi mậu dịch sau khi nộp thuế NK thì cty vẫn có thể bán bình thường đúng hok ạ?
phần kê khai thuế hàng tháng đối thì hok được khấu trừ số hàng này
nhưng đầu ra đối với mặt hàng chịu thuế 10% mình vẫn phải ghi phần thuế suất và số tiền thuế? đúng hok bác?
-->> khi tính thuế TNDN thì hok tính phần giá vốn này vào?
e chưa hiểu lắm bác bichvan.tax06 có thể giải thích rõ hơn được hok ạ

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

vậy vs lô hàng là phi mậu dịch sau khi nộp thuế NK thì cty vẫn có thể bán bình thường đúng hok ạ?
phần kê khai thuế hàng tháng đối thì hok được khấu trừ số hàng này
nhưng đầu ra đối với mặt hàng chịu thuế 10% mình vẫn phải ghi phần thuế suất và số tiền thuế? đúng hok bác?
-->> khi tính thuế TNDN thì hok tính phần giá vốn này vào?
e chưa hiểu lắm bác bichvan.tax06 có thể giải thích rõ hơn được hok ạ
Hàng Hóa PMD ko nhằm mục đích KD thương mại. Nếu bán thì xuất hóa đơn & ghi nhận doanh thu, VAT đầu ra.
TH Hàng Hóa PMD ko phải thanh toán - việc ghi nhận giá vốn vào CP hợp lý tính thuế ko được CQ Thuế chấp nhận, DN hạch toán vào CP hợp lý- lúc QT Thuế, CQ Thuế xuất toán GV & truy thu 25% thuế TNDN

TT 194/2010/TT-BTC quy định :
Hàng hóa nhập khẩu phi mậu dịch là hàng hóa nhập khẩu không mang mục đích thương mại không thuộc danh mục cấm nhập khẩu, nhập khẩu theo Giấy phép của cơ quan quản lý chuyên ngành. Hàng nhập khẩu phi mậu dịch có thuế phải nộp thuế ngay trước khi thông quan hàng hóa.

1. Quà biếu, tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài gửi cho tổ chức, cá nhân ở Việt Naml; của tổ chức, cá nhân ở Việt Nam gửi cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.
2. Hàng hoá của cơ quan đại diện ngoại giao, tổ chức quốc tế tại Việt Nam và những người làm việc tại các cơ quan, tổ chức trên;
3. Hàng viện trợ nhân đạo;
4. Hàng hoá tạm nhập khẩu của những cá nhân được Nhà nước Việt Nam cho miễn thuế;
5. Hàng mẫu không thanh toán;
6. Dụng cụ nghề nghiệp, phương tiện làm việc của người xuất nhập cảnh;
7. Tài sản di chuyển của tổ chức, cá nhân;
8. Hành lý cá nhân của người nhập cảnh gửi theo vận tải đơn, hàng hoá mang theo người của người nhập cảnh vượt tiêu chuẩn miễn thuế;
9. Hàng phi mậu khác.

B

betty88

Guest

Hàng Hóa PMD ko nhằm mục đích KD thương mại. Nếu bán thì xuất hóa đơn & ghi nhận doanh thu, VAT đầu ra.
TH Hàng Hóa PMD ko phải thanh toán - việc ghi nhận giá vốn vào CP hợp lý tính thuế ko được CQ Thuế chấp nhận, DN hạch toán vào CP hợp lý- lúc QT Thuế, CQ Thuế xuất toán GV & truy thu 25% thuế TNDN

TT 194/2010/TT-BTC quy định :
dòng màu xanh
Nếu như vậy thì về mặt kế toán nghiệp vụ này sẽ được ghi nhận thế nào ạ?
VD: Hàng PMH 7 cái ĐT Skypephone giá 250$. ĐK:
Nợ TK...???
Có TK....??
Khi bán:
Nợ 131, 111, 112....:
Có 5111: DT sẽ ghi nhận thế nào? DN tự ấn định??
Có 33311: thuế GTGT đầu ra

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

dòng màu xanh
Nếu như vậy thì về mặt kế toán nghiệp vụ này sẽ được ghi nhận thế nào ạ?
VD: Hàng PMH 7 cái ĐT Skypephone giá 250$. ĐK:
Nợ TK...???
Có TK....??
Khi bán:
Nợ 131, 111, 112....:
Có 5111: DT sẽ ghi nhận thế nào? DN tự ấn định??
Có 33311: thuế GTGT đầu ra
Khi NK hàng PMD :
Phần Thuế GTGT NK ko được khấu trừ hạch toán vào 156.
Nợ 156
Có 3333
Có 33312
Có 711

Nộp Thuế NK, GTGT NK : Nợ 3333 + 33312/Có 111, 112

Khi bạn bán ra, ghi nhận doanh thu và VAT bình thường như nghiệp vụ xuất bán HHDV thông thường.
Phần giá vốn hạch toán bình thường & đưa vào chi phí kế toán.

• Like
Reactions: changnd
Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Thế còn xuất PMD hàng đi thì thế nào ah? Bút toán là j hả chị?

L

Lê Thanh Hăng 2409

Guest
30/7/15
45
6
8
30

Khi NK hàng PMD :
Phần Thuế GTGT NK ko được khấu trừ hạch toán vào 156.
Nợ 156
Có 3333
Có 33312
Có 711

Nộp Thuế NK, GTGT NK : Nợ 3333 + 33312/Có 111, 112

Khi bạn bán ra, ghi nhận doanh thu và VAT bình thường như nghiệp vụ xuất bán HHDV thông thường.
Phần giá vốn hạch toán bình thường & đưa vào chi phí kế toán.
Chị ơi cho em hỏi là em thấy có nguồn thông tin khác lại cho thuế giá trị gia tăng của hàng NK vào chi phí 642 chứ k đưa vào 156 . chị giải thích giúp em đc k ạ? em cảm ơn

ryan_hieu

ryan_hieu

Cao cấp
giá vốn bỏ ra là 0$ giờ bán được 25$ ----> lời trọn 25$, ngon..hihi ( truy thu đóng thuế TTND 22%)
rồi đó bạn, theo mình là vậy !! Từ PHI MẬU DỊCH nó nói lên tất rồi, giờ năng nĩ khách hàng, cô cậu chú bác xin đừng lấy hóa đơn !! vậy khỏi làm gì hết...hihih

thank All,

0938.24.4404
Sharing is Giving !!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chị ơi cho em hỏi là em thấy có nguồn thông tin khác lại cho thuế giá trị gia tăng của hàng NK vào chi phí 642 chứ k đưa vào 156 . chị giải thích giúp em đc k ạ? em cảm ơn
Tùy bạn! Mình chỉ có 1 câu trả lời thôi ^^

H

hangha136

Guest
Đối với hàng xuất phi mậu dịch thì mình hạch toán thế nào các bạn, có ai biết không? Có xuất HĐ cho hàng phi mậu dịch này k? xuất hđ thì có xuất giá k? xuất giá vốn hay bỏ trống vì đây là hàng mẫu, hàng tặng k thu tiền?

K

ketoan_non

Trung cấp
13/10/15
190
25
28
Mình cũng đang chạy vòng vòng quanh vấn đề này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA