Giúp mình phần lợi nhuận chưa phân phối sau thuế

• Thread starter yukie
  • Ngày gửi
Y

yukie

Guest
22/12/07
3
0
0
39
Viet nam
Nhờ các bạn xem giúp mình phần này nha
Tình hình công ty mình (Công ty TNHH) cuối năm 2008 có lợi nhuận sau thuế là: 200tr
Vậy nếu chia lợi nhuận sau thuế này thì thời điểm chia vào lúc nào.
Nếu không chia thì phần này có bắt buộc phải nhập vốn kinh doanh không? Hay là đễ lũy kế cho các năm sau.
Hôm trước mình có gửi hồ sơ cho Ngan Hàng ANZ và họ có điện thoại lại báo là hồ sơ của mình sai phần này. Vì lợi nhuận chưa phân phối sau thuế phải được nhập vào vốn nếu không chia cho các thành viên. Nhưng mình tìm kiếm thì chưa thấy quy định nào nói về phần này cả.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Quyết định chia lợi nhuận như thế nào, vào thời điểm nào là tùy vào chủ sở hữu công ty
Nếu lợi nhuận sau thuế không được chia thì không có qui định nào bắt buộc phải nhập vào vốn kinh doanh cả ngoại trừ trong điều lệ cty có ghi như vậy, cứ để lũy kế bình thường. Bạn xem lại có thể hiện trên điều lệ công ty không nhé.
Ngân hàng nói bạn như vậy mình cũng thấy lạ quá. Không biết có ai có cao kiến gì không nhỉ.
Good luck

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Phân phối Lợi nhuận sau thuế vào thời điểm làm báo cáo TC đó bạn (thông thường 31/12 hàng năm), còn nếu chưa phân phối thì cứ để treo trên TK 421 khi nào có quyết định thì PP. Tuy nhiên phần phân phối bạn nên làm vào dịp cuối năm khi làm BCTC luôn và đc phân theo tỉ lệ ghi trong điều lệ khi thành lập Cty. Chúc bạn làm tốt.

N

Nguyen Huu Tinh

Guest
4/6/07
28
1
0
mây ngàn gió núi
sao không xin anh/chị ANZ ấy cái văn bản hay quy định nói về việc "lợi nhuận chưa phân phối sau thuế phải được nhập vào vốn nếu không chia cho các thành viên.", tìm kiếm làm gì cho mệt hả bạn
- có phải là cứ ra được cái lợi nhuận sau thuế là đem chia luôn đâu.

C

cabasa

Cao cấp
Làm gì có chuyện bắt buộc như vậy nhỉ???? lợi nhuận năm trước không chia hết thì kết chuyển sang năm nay để chia, trừ khi hội đồng thành viên, ban giám đốc có quyết định về việc nhập phần lợi nhuận chưa chia hết vào nguồn vốn kinh doanh, còn không thì cứ luỹ kế cho các năm tiếp theo, bạn hỏi rõ lại xem mục đích của nhân viên bên ANZ ra sao????

Y

yukie

Guest
22/12/07
3
0
0
39
Viet nam
Mình cũng có hỏi chị nhân viên đó, thì chị bảo là:tiền lợi nhuận sau thuế nếu không chia cho các thành viên thì phải nhập vốn để tiếp tục kinh doanh chứ không lẽ cứ treo lơ lửng như thế hoài sao được, với lại lỗ thì còn được chuyển chứ lãi thì đâu có được chuyển. Từ trước giờ mình toàn làm Công ty lỗ, giờ tự dưng làm Công ty lời nên bối rối ở TK này quá

hoctapnd

hoctapnd

Fu yêu kế toán!
17/9/10
89
0
0
31
Nam Định
Công ty chưa có quyết định phân phối thì bạn cứ treo đấy bao giờ có quyết định phân phối thì bạn phân phối. Còn chị ở NH làm khó thì cứ bảo chị cho em xin cái QĐ hay TT nào quy định phải nhập hết số còn thừa vào vốn. Treo bao lâu là việc của công ty chứ đâu phải của mấy chị ngân hàng nhỉ.

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Đúng thế việc phân phối LN là do DN quyết định, có thể phân phối, có thể giữ lại thế nào đó là tùy DN chứ sao Ngân hàng mà củng đòi hỏi quái vật, vô lý thật

W

warmrain

Sơ cấp
27/9/09
48
0
0
36
QB
Giúp mình hiểu vấn đề này với:
Chả là trên BTCT năm 2009 mình thấy thể hiện lỗ 13TR đồng , nhưng ở phẩn tờ khai quết toán thuế TNDN có khai phần điều chỉnh tăng lợi nhuận sau khi loại chi phí lương GD 47 TR ra thi thảnh ra công ty mình lãi 34 TR đông. Và tính thuế TNDN phải nộp trên số lãi này.
Vậy số dư đầu kỳ của năm 2010 mình phải chọn số nào đây! Mong các bạn giúp mình.

W

warmrain

Sơ cấp
27/9/09
48
0
0
36
QB
Hic! đợi mãi mà chưa thấy bạn nào vô giúp mình với

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Đương nhiên là lấy số lãi 34tr đồng (Theo quyết toán thuế TNDN) rùi. Còn những nghiệp vụ hạch toán còn lại bạn nghiên cứu thêm phần thuế TNDN hoãn lại phải trả í. Tức là ghi nhận LN bằng cách Nợ TK 347 - Thuế thu nhập hõan lại phải trả
Có TK 4211 - Lợi nhuận chưa phân phối năm trước

Sửa lần cuối:
Y

yukie

Guest
22/12/07
3
0
0
39
Viet nam
Bạn vẫn chuyển số dư đầu kỳ là 13tr bình thường theo chuẩn mực kế toán, còn phần chi phí không hợp lý thể hiện trên QT TNDN

T

tran thy thao

Guest
29/4/10
2
0
0
35
nghe an
Giúp mình hiểu vấn đề này với:
Chả là trên BTCT năm 2009 mình thấy thể hiện lỗ 13TR đồng , nhưng ở phẩn tờ khai quết toán thuế TNDN có khai phần điều chỉnh tăng lợi nhuận sau khi loại chi phí lương GD 47 TR ra thi thảnh ra công ty mình lãi 34 TR đông. Và tính thuế TNDN phải nộp trên số lãi này.
Vậy số dư đầu kỳ của năm 2010 mình phải chọn số nào đây! Mong các bạn giúp mình.
theo em thì sư dụng sô 34 vì điều chỉnh xong phải chon sô sau dieu chinh chu. neu chon so 13 thi diêu chinh de lam gi?

C

chauhoangkhanh

Guest
24/5/05
7
0
1
38
ben tre
cái chị NH đó cũng rãnh gê hé, kêu chị NH đó đưa ra TT hay Qđ đi, trong luật kế toán không có quy định!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA