Hồ sơ thanh toán nhân công thời vụ

• Thread starter eahmlay
  • Ngày gửi
E

eahmlay

Sơ cấp
27/2/11
6
0
1
quận 10
Chào các bạn .mình cũng mới làm kế toán xây dựng .lúc làm hồ sơ thanh toán nhân công lao động của tùng tổ đội thi công (nhân công trực tiếp chi phí hoạch toán vào Tk622) mình thây khó quá .mong các bạn chỉ giúp mình được ko ah .hồ sơ gồm những gì để hợp lệ với các quy định .xin cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Hồ sơ thanh toán nhân công thời vụ

Bản hợp đồng ký với từng người : có ghi rõ địa chỉ, số - ngày - nơi cấp chứng minh thư ND ( kèm bản pho to ) hoặc MST ( nếu có )

C

Chuottom

Guest
27/12/12
40
2
8
Tp HCM

Có bảng chấm công nè, bảng lương, hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng + cam kết 23(thu nhập 1 năm dưới 48tr)+chứng minh nhân dân là ok rồi

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Có bảng chấm công nè, bảng lương, hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng + cam kết 23(thu nhập 1 năm dưới 48tr)+chứng minh nhân dân là ok rồi

Tương đối rồi đó, nếu có thêm cái xác nhận của bên thứ 3 (Cơ quan địa phương nữa) thì đảm bảo

Và chú ý là định mức nhân công của công trình với tổng số bạn thuê nhân công không vượt nhé

Thân

E

eahmlay

Sơ cấp
27/2/11
6
0
1
quận 10

Thanks! ban chuottom nhé .bạn có thể cho mình xin mãu "cam kết 23" được ko?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Chào các bạn .mình cũng mới làm kế toán xây dựng .lúc làm hồ sơ thanh toán nhân công lao động của tùng tổ đội thi công (nhân công trực tiếp chi phí hoạch toán vào Tk622) mình thây khó quá .mong các bạn chỉ giúp mình được ko ah .hồ sơ gồm những gì để hợp lệ với các quy định .xin cảm ơn nhiều

Hồ sơ chi phí nhân công phu thuộc vào nội dung hợp đồng: - Hợp đồng với từng người LĐ có: dài hạn, ngắn hạn ( dưới 3 tháng ) vụ việc .. - Hơp đồng với từng tổ, đội, nhóm có người đai diện ký: Hợp đồng giao khoán ( từng khối lượng công việc cụ thể ) ... trong các hợp đồng nói rõ trách nhiệm, quyền hạn của các bên... Nói chung theo các mẫu HĐ đã QĐ ( Chú ý không được đưa vào HĐ những điiều trái luật như: Các chi phí BHLĐ không được trả = tiền ... )

E

eahmlay

Sơ cấp
27/2/11
6
0
1
quận 10

Cảm ơn bạn HO Anh Hue.mình cũng đang gặp rắc rói với hồ sơ thanh toán với từng tổ, nhóm có người đại diện .mình làm hợp đồng giao khoán nhân công cho 1 ngươi đại diện ký + hợp đồng LĐ thời vụ cho tùng ngưòi không quá 3 tháng (bao gồm CMND) + bảng lương + chấm công như thế có đã đủ hoàn chỉnh chưa?

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

để tránh rắc rối nên ký hợp đồng với đích danh từng người bạn ạ

E

eahmlay

Sơ cấp
27/2/11
6
0
1
quận 10

để tránh rắc rối nên ký hợp đồng với đích danh từng người bạn ạ
mình làm 1 hợp đồng khoán nhân công cho 1 người đứng đại diện để tính khối lượng thanh toán lương cho tổ + hợp đồng lao động cho đích danh từng người có được ko bạn

thuycoi1204

thuycoi1204

Trung cấp
19/7/13
87
3
8
34
tp.hcm

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

BẢN CAM KẾT

Kính gửi: Công ty ...........................
1. Tên tôi là:
2. Mã số thuế (nếu có):
3. Số CMND/hộ chiếu :......... Ngày cấp: ..........Nơi cấp: ..........
4. Địa chỉ cư trú: ......................
6. Nơi làm việc chính (nếu có): ……...…………….…………………………………...…………………………
Tôi cam kết rằng tổng thu nhập năm 2012 của tôi không vượt quá 48 triệu đồng (ghi bằng chữ: Bốn mươi tám triệu đồng chẵn)
Tôi đề nghị Công ty ........................
tạm thời chưa thực hiện khấu trừ 10% thuế thu nhập cá nhân theo quy định của Luật thuế thu nhập cá nhân.
Tôi hoàn toàn chịu trách nhiệm về tính chính xác của thông tin nêu trên.
Ngày 01 tháng 02 năm 2012
CÁ NHÂN CAM KẾT
(Ký, ghi rõ họ tên)

(*) Ghi chú: Số tiền khai tại mục này được xác định như sau:
- Trường hợp người viết cam kết độc thân: số tiền khai là 48.000.000 triệu đồng.
- Trường hợp người viết cam kết có người phụ thuộc:
Số tiền khai = 48.000.000 đồng + 19.200.000 đồng x Tổng số người
phụ thuộc
VD: Người viết cam kết có 2 người phụ thuộc thì
Số tiền khai = 48.000.000 đồng + 19.200.000 đồng x 2 = 86.400.000 đồng

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Mình đã làm như vậy nhưng không ổn, sau đó mình làm như thế này: bên ngoài là bạn hợp đồng và chi tiền với 1 người đại diện, nhưng trên chứng từ thì phải ký hợp đồng + bảng công +bảng lương đích danh từng người ( phần này bạn phải giúp người đại diện trên ) thì ổn luôn

T

tuyenktxd

Sơ cấp
24/8/13
37
2
8
Hà Nội

HS lao động thời vụ dưới ba tháng ( công nhật)gồm:
1: Hợp đồng lao động công nhật
2: Bảng nội dung công việc
3: Bảng thanh toán lương
4: Bảng chấm công
5: Bản cam kết thu nhập cả năm theo mẫu 23
6: Bản nội dung huấn luyện an toàn lao động
7: Bản cam kết vệ sinh an toàn lao động
Nếu là lao động khoán thì kèm theo
-Phiếu xác nhận công việc hoàn thành nhé

• Like
Reactions: ketoanmoi90
N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

://www.webketoan.vn/tu-ngay-172013-thuc-hien-khau-tru-10-thue-tncn-doi-voi-lao-dong-vang-lai-co-thu-nhap-tu-2-000-000-dong-tro-len-khong-phan-biet-ca-nhan-co-hay-chua-co-ma-so-thue.html[/url]
Đây là Quy định mới về việc ký hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng áp dụng từ 01/07 nhé. hy vọng sẽ có ích thêm cho bạn trong việc xác định chi phí nhân công trực tiếp nhé. Bạn chủ động tìm nội dung trên trong Diễn đàn nhé. Mình chưa đủ điều kiện để đăng tải Link :D

T

tuyenktxd

Sơ cấp
24/8/13
37
2
8
Hà Nội

Luật số 26/2012/QH13 luật sửa đổi bổ sung một số điều của luật thuế TNCN:
- Trường hợp CN chỉ có duy nhất TN thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% nhưng ước tính tổng mức thuế TN của CN sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì làm bản cam kết để tạm thời chưa khấu trừ thuế

T

tnganshanh

Trung cấp
13/6/13
97
4
18
32
hung yên

Mình đánh dấu có việc cần sau này hi

N

Nguyenthuong240490

Trung cấp
24/10/12
166
0
16
33
Phú Thọ

Tương đối rồi đó, nếu có thêm cái xác nhận của bên thứ 3 (Cơ quan địa phương nữa) thì đảm bảo

Và chú ý là định mức nhân công của công trình với tổng số bạn thuê nhân công không vượt nhé

Thân
Bạn cho mình hỏi là định mức nhân công cho 1 công trình thì không vượt quá bao nhiêu % vậy?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bạn cho mình hỏi là định mức nhân công cho 1 công trình thì không vượt quá bao nhiêu % vậy?

Sao lại có thể hỏi câu này nhỉ, cái này nó sẽ theo dự toán xây dựng của bạn. Đâu có cố định là bao nhiều % đâu

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Ý của bạn thechung là bạn chú ý cân đối giữa chi phí nhân công thực tế với phần chi phí nhân Công bóc tách theo đơn giá quy định trong dự toán. Đẹp nhất là chi phí thực tế không nên vượt so với chi phí nhân công bóc tách của Quyết toán, nếu vượt thì mình phải giải trình hợp lý khi cơ quan Thuế hỏi. Còn Định mức quy định thì không có chỗ nào ghi rõ là bao nhiêu % đâu bạn.

N

Nguyenthuong240490

Trung cấp
24/10/12
166
0
16
33
Phú Thọ

Ý của bạn thechung là bạn chú ý cân đối giữa chi phí nhân công thực tế với phần chi phí nhân Công bóc tách theo đơn giá quy định trong dự toán. Đẹp nhất là chi phí thực tế không nên vượt so với chi phí nhân công bóc tách của Quyết toán, nếu vượt thì mình phải giải trình hợp lý khi cơ quan Thuế hỏi. Còn Định mức quy định thì không có chỗ nào ghi rõ là bao nhiêu % đâu bạn.

Tks bạn, minh hơi lơ mơ vấn đề này nên không rõ lắm........

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere

Thân
Xin nhờ anh tư vấn thêm cho em về vụ xin xác nhận của cơ quan địa phương được không ạ? Bên em lại không có cái xác nhận này liệu có ảnh hưởng tới chi phí nhân công đã ghi nhận không ạ?

Em cám ơn anh,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA