Ghi nhận doanh thu theo tiến độ kế hoạch có phải xuất hóa đơn không?

• Thread starter lienbt6400
  • Ngày gửi
L

lienbt6400

Guest
3/3/11
1
0
0
Linh Dam - Ha Noi
Mọi người giúp mình với!
Theo ĐKTT trong HDKT thì bên mình được CĐT tạm ứng tiếp đợt 2 theo BB đánh giá tiến độ hoàn thành. Trong HDKT sẽ xuất hóa đơn khi quyết toán công trình. Vậy khi ghi nhận doanh thu tại thời điểm đó có phải kê khai thuế và phát sinh VAT đầu ra tương ứng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhvan2728

Guest
Thường thường khi ghi nhận DT của công trình thì phải căn cứ vào bảng quyết toán khối lượng công việc hoàn thành, và xuất hóa đơn cho giá trị hoàn thành đó. Chứ mình chưa thấy ai ghi nhận DT theo tiền về cả, vì căn cứ để xuất hóa đơn ko chắc chắn.

N

nguyenhong12

Trung cấp
18/3/11
109
1
0
34
đồng nai
mình cũng đồng ý với quan điểm trên, mình chi ghi nhận doanh thu khi xác định khối lượng công việc đã hoàn thành, tiền chuyển về giữa tiến độ thì bạn cứ theo dõi rùi khi xuất hóa đơn hạch toán 1 thể cho khỏe

H

Huong Nakano

Sơ cấp
25/11/08
41
2
6
39
Hà Nội
Chết dở, bên em toàn xuất hóa đơn cho CĐT theo mỗi đợt nhận tiền. Thế là ko đúng ạ?

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Thường thường khi ghi nhận DT của công trình thì phải căn cứ vào bảng quyết toán khối lượng công việc hoàn thành, và xuất hóa đơn cho giá trị hoàn thành đó. Chứ mình chưa thấy ai ghi nhận DT theo tiền về cả, vì căn cứ để xuất hóa đơn ko chắc chắn.

Chết dở, bên em toàn xuất hóa đơn cho CĐT theo mỗi đợt nhận tiền. Thế là ko đúng ạ?

Chuẩn mực kế toán số 16_Hợp đồng xây dựng có hướng dẫn:

1.6 - Trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch thì:

a - Nhà thầu phải lựa chọn phương pháp xác định phần công việc đã hoàn thành và giao trách nhiệm cho các bộ phận liên quan xác định giá trị phần công việc đã hoàn thành và lập chứng từ phản ánh doanh thu hợp đồng xây dựng trong kỳ:

- Nếu áp dụng phương pháp (a) "Tỷ lệ phần trăm (%) giữa chi phí thực tế đã phát sinh của phần công việc đã hoàn thành tại một thời điểm so với tổng chi phí dự toán của hợp đồng" thì giao cho bộ phận kế toán phối hợp với các bộ phận khác thực hiện;

- Nếu áp dụng phương pháp (b) "Đánh giá phần công việc đã hoàn thành" hoặc phương pháp (c) "Tỷ lệ phần trăm (%) giữa khối lượng xây lắp đã hoàn thành so với tổng khối lượng xây lắp phải hoàn thành của hợp đồng" thì giao cho bộ phận kỹ thuật thi công phối hợp với các bộ phận khác thực hiện.

b - Khi kết quả thực hiện hợp đồng xây dựng được ước tính một cách đáng tin cậy, kế toán căn cứ vào chứng từ xác định doanh thu trên cơ sở phần công việc đã hoàn thành trong kỳ (không phải hóa đơn) làm căn cứ ghi nhận doanh thu trong kỳ kế toán.

Đồng thời nhà thầu phải căn cứ vào hợp đồng xây dựng để lập hóa đơn thanh toán theo tiến độ kế hoạch gửi cho khách hàng đòi tiền. Kế toán căn cứ vào hóa đơn để ghi sổ kế toán số tiền khách hàng phải thanh toán theo tiến độ kế hoạch.

Đối với trường hợp trên thì khi nhận được tiền của khách hàng thanh toán theo tiến độ kế hoạch, lúc đó kế toán phải xuất hoá đơn, không căn cứ vào khối lượng thực hiện đã hoàn thành. Kế toán sẽ sử dụng Tài khoản 337_Thanh toán theo tiến độ kế hoạch hợp đồng xây dựng

Chuẩn mực kế toán số 16 nói:
Hạch toán Tài khoản 337 cần tôn trọng một số quy định sau:​

Tài khoản 337 “Thanh toán theo tiến độ kế hoạch hợp đồng xây dựng” chỉ áp dụng đối với trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch. Tài khoản này không áp dụng đối với trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo giá trị khối lượng thực hiện được khách hàng xác nhận.

- Căn cứ để ghi vào bên Nợ TK 337 là chứng từ xác định doanh thu tương ứng với phần công việc đã hoàn thành trong kỳ (không phải hóa đơn) do nhà thầu tự lập, không phải chờ khách hàng xác nhận.

- Căn cứ để ghi vào bên Có TK 337 là hóa đơn được lập trên cơ sở tiến độ thanh toán theo kế hoạch đã được quy định trong hợp đồng. Số tiền ghi trên hóa đơn là căn cứ để ghi nhận số tiền nhà thầu phải thu của khách hàng, không là căn cứ để ghi nhận doanh thu trong kỳ kế toán.

Kết cấu và nội dung phản ánh của TK 337 “Thanh toán theo tiến độ kế hoạch hợp đồng xây dựng”

Bên Nợ:

Phản ánh số tiền phải thu theo doanh thu đã ghi nhận tương ứng với phần công việc đã hoàn thành của hợp đồng xây dựng dở dang.

Bên Có:

Phản ánh số tiền khách hàng phải trả theo tiến độ kế hoạch của hợp đồng xây dựng dở dang.

Số dư bên Nợ:

Phản ánh số tiền chênh lệch giữa doanh thu đã ghi nhận của hợp đồng lớn hơn số tiền khách hàng phải trả theo tiến độ kế hoạch của hợp đồng xây dựng dở dang.

Số dư bên Có:

Phản ánh số tiền chênh lệch giữa doanh thu đã ghi nhận của hợp đồng nhỏ hơn số tiền khách hàng phải trả theo tiến độ kế hoạch của hợp đồng xây dựng dở dang.

Phương pháp hạch toán kế toán Tài khoản 337

- Trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch, khi kết quả thực hiện hợp đồng xây dựng được ước tính một cách đáng tin cậy, thì kế toán căn cứ vào chứng từ phản ánh doanh thu tương ứng với phần công việc đã hoàn thành (không phải hoá đơn) do nhà thầu tự xác định, ghi:

Nợ TK 337 – Thanh toán theo tiến độ kế hoạch hợp đồng xây dựng

Có TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ.

- Căn cứ vào hóa đơn được lập theo tiến độ kế hoạch để phản ánh số tiền phải thu theo tiến độ kế hoạch đã ghi trong hợp đồng, ghi:

Nợ TK 131 - Phải thu của khách hàng

Có TK 337 - Thanh toán theo tiến độ kế hoạch hợp đồng xây dựng

Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp.

H

Huong Nakano

Sơ cấp
25/11/08
41
2
6
39
Hà Nội
Trường hợp của em là nhà thầu nước ngoài thực hiện hợp đồng theo giá trị trọn gói (lump sum) nên không có quyết toán khối lượng công việc hoàn thành.

Em bổ sung thêm là trong hợp đồng xây dựng chỉ nêu tiến độ thanh toán như sau:

- TT tạm ứng lần 1: 40% giá trị HĐ ngay sau khi ký hợp đồng
- TT lần 2: 40% sau 1,5 tháng kể từ ngày khởi công
- TT lần cuối: 20% còn lại sau khi hoàn thành kết thúc công việc.

vậy em xuất hóa đơn theo từng lần thanh toán như trên vẫn được đúng ko ạ?

Sửa lần cuối:
D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Trường hợp của em là nhà thầu nước ngoài thực hiện hợp đồng theo giá trị trọn gói (lump sum) nên không có quyết toán khối lượng công việc hoàn thành.

Em bổ sung thêm là trong hợp đồng xây dựng chỉ nêu tiến độ thanh toán như sau:

- TT tạm ứng lần 1: 40% giá trị HĐ ngay sau khi ký hợp đồng
- TT lần 2: 40% sau 1,5 tháng kể từ ngày khởi công
- TT lần cuối: 20% còn lại sau khi hoàn thành kết thúc công việc.

vậy em xuất hóa đơn theo từng lần thanh toán như trên vẫn được đúng ko ạ?

Như Cachep87 đã trả lời cho bạn rồi đấy: Bạn xuất hóa đơn theo tiến độ của hợp đồng > ghi nhận trên 337; Bạn phải ước tính được giá trị hoàn thành của công trình mà thực tế bạn đang thực hiện để ghi nhận doanh thu và chi phí tương ứng...
Thân.

H

Huong Nakano

Sơ cấp
25/11/08
41
2
6
39
Hà Nội
Như Cachep87 đã trả lời cho bạn rồi đấy: Bạn xuất hóa đơn theo tiến độ của hợp đồng > ghi nhận trên 337; Bạn phải ước tính được giá trị hoàn thành của công trình mà thực tế bạn đang thực hiện để ghi nhận doanh thu và chi phí tương ứng...
Thân.

Em xin cảm ơn ạ!

Nhưng có điều em vẫn chưa rõ là "kế toán căn cứ vào chứng từ phản ánh doanh thu tương ứng với phần công việc đã hoàn thành (không phải hoá đơn) do nhà thầu tự xác định" - thì những "chứng từ phản ánh doanh thu tương ứng với phần công việc đã hoàn thành" là chứng từ gì ạ??? Có ai có thể ví dụ giùm em được không ạ??? (Trước giờ em chỉ biết ghi nhận doanh thu trên hóa đơn xuất ra thôi!)

N

ngocvuhuahn

Guest
7/3/13
2
0
1
hà nội
Ðề: Ghi nhận doanh thu theo tiến độ kế hoạch có phải xuất hóa đơn không?

nếu như công ty áp dụng theo qđ 48, ko có tk 337 thì phải hạch toán như thế nào ạ?

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong
Em xin cảm ơn ạ!

Nhưng có điều em vẫn chưa rõ là "kế toán căn cứ vào chứng từ phản ánh doanh thu tương ứng với phần công việc đã hoàn thành (không phải hoá đơn) do nhà thầu tự xác định" - thì những "chứng từ phản ánh doanh thu tương ứng với phần công việc đã hoàn thành" là chứng từ gì ạ??? Có ai có thể ví dụ giùm em được không ạ??? (Trước giờ em chỉ biết ghi nhận doanh thu trên hóa đơn xuất ra thôi!)
ai biết không, trả lời giùm cái

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA