Ghi mặt hàng trong hoá đơn sao cho đúng?

• Thread starter zuzutit
  • Ngày gửi
Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Công ty mình đang kinh doanh thiết bị hàng linh kiện nhập khẩu bên nước ngoài, có vấn đề khi bên mình ghi hoá đơn khi bán hàng cho khác, cụ thể:

- Bên nước ngoài gửi cho mình invoice, đó là các mã hàng, ví dụ: ic 12345abcdeghjkk, hay ldhgvhisk123buig....
Còn bản chất hàng hoá thì chỉ kỹ thuật mới biết cái nào là ic, điện trở, tụ... nhưng invoice thì nó 0 nhắc tới.
Bên mình bán hàng cho khách, vì khách cũng bán cho bên khác nữa nên muốn ghi tên tiếng việt: điện trở, ic,...đơn giản thế thôi có được 0?

- Hàng hoá theo mã nhà sản xuất là abc12345 nhưng nhà cung cấp chỉ là 12345, cũng có thể hoá đơn ghi chính xác abc12345. Trong khi bên mình báo giá cho khách và làm hợp đồng 0 biết ghi thế nào vì ghi thế nào cũng có thể thiếu chữ cái trong cái mã hàng. Các bạn cho mình hỏi, trong ghi hoá đơn, mã hàng đấy có cần chi tiết 0, và chi tiết thế nào, nếu sai lệch 1chút thì có sao 0?

Cảm ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

voanhkhoa

Sơ cấp
26/2/11
34
0
0
tphcm
Ðề: Ghi mặt hàng trong hoá đơn sao cho đúng???

Bạn phải ghi đúng mã hàng trong Invoice thì mới đúng bạn ơi, còn bạn muốn ghi tiếng việt thì lúc nhập về bạn làm 01 bản dịch các mã hàng ra tiếng việt kèm theo (mình thấy trong phụ lục tờ khai nhập khẩu có dịch ra tiếng việt đó bạn).

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Ðề: Ghi mặt hàng trong hoá đơn sao cho đúng???

Bạn ơi, mã 0 có bản dịch mà chỉ ghi các ký tử, thực ra cái đấy tớ có thể giải thích với thuế được, vì invoice bao hàm mã nhà sx và nhà pp, tuy nhiên mã hàng đó thuộc linh kiện điện trở, nhưng điện trở có tới cả nghìn mã khác nhau, thì tớ ghi hoá đơn chugn chung là điện trở được 0 bạn? Đây là yêu cầu thực của khách hàng.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Ðề: Ghi mặt hàng trong hoá đơn sao cho đúng?

Với những hóa đơn đầu vào mà không ghi mã hàng hoặc mã hàng không đầy đủ chính xác thì có hợp lệ không, có được kê khai thuế GTGT không nhỉ các bác????? Cái thông tư 64/2013 chẳng nói rõ gì cả hichic....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA