Cách xử lý khoản chênh lệch TGNH giữa sổ sách kế toán và sổ phụ ngân hàng?

• Thread starter senhongmuaha
  • Ngày gửi
S

senhongmuaha

Sơ cấp
11/11/09
29
0
0
Hung Yen city
Chào các bạn. Mình cũng đang gặp trường hợp như bạn traiqb, mình đang làm sổ sách thì phát hiện thấy số TGNH bị lệch giữa sổ kế toán và sổ phụ ngân hàng. Sổ kế toán nhiều hơn 3triệu. Bị lệch từ năm 2007 đến giờ, kế toán trước cũng không sửa lại mà cứ để tiếp tục sai. Bây giờ mình phải làm sao để hết số chênh lệch đó đây các bạn?
Mong các bạn chỉ cách giúp mình, sắp hết hạn nộp BCTC rồi. gấp gấp..
Cảm ơn các bạn nhiều/.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Nếu không còn cách nào khác thì bạn làm phiếu thu hoặc phiếu chi để cho khớp với sổ phụ NH.

S

senhongmuaha

Sơ cấp
11/11/09
29
0
0
Hung Yen city
Cám ơn bạn đã trả lời giúp mình. Nhưng mình nghĩ làm phiếu thu thì cũng không được hợp lý, vẫn phải có chứng từ ngân hàng đi kèm với phiếu thu đó. Có bạn nào có cách khác không giúp mình với. Mình có thể ghi nợ tài khoản nào đó và ghi có tk 112 được không?

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Bạn đối chiếu lại số dư cuối các năm xem lệch từ năm nào rồi làm bút toán điều chỉnh.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Cám ơn bạn đã trả lời giúp mình. Nhưng mình nghĩ làm phiếu thu thì cũng không được hợp lý, vẫn phải có chứng từ ngân hàng đi kèm với phiếu thu đó. Có bạn nào có cách khác không giúp mình với. Mình có thể ghi nợ tài khoản nào đó và ghi có tk 112 được không?

Nếu có sự chênh lệch giữa số liệu trên sổ kế toán của đơn vị với số liệu trên chứng từ của Ngân hàng thì cty bạn phải thông báo cho Ngân hàng để cùng đối chiếu, xác minh và xử lý kịp thời. Khi chưa xác định được nguyên nhân chênh lệch thì kế toán ghi sổ theo số liệu của Ngân hàng trên giấy báo Nợ, báo Có hoặc bản sao kê.

Số chênh lệch sẽ:

- Ghi vào bên Nợ TK 138 “Phải thu khác” (1388) (Nếu số liệu của kế toán lớn hơn số liệu của Ngân hàng)

- Ghi vào bên Có TK 338 “Phải trả, phải nộp khác” (3388) (Nếu số liệu của kế toán nhỏ hơn số liệu của Ngân hàng)

S

senhongmuaha

Sơ cấp
11/11/09
29
0
0
Hung Yen city
Cám ơn các bạn đã trả lời giúp mình. Vấn đề ở đây là mình đã tìm được nguyên nhân chênh lệch do đâu, do kế toán ghi thiếu 1 số bút toán ghi có tk 1121,1122 ở các năm 2007,2008 nên sổ sách ktoán bị cao hơn sổ phụ ngân hàng 3triệu. Bây giờ mình muốn bổ xung các bút toán đó vào năm 2010 có được không?
Nói thật cty mình nhỏ tẹo, doanh thu ít. Từ khi thành lâp đến giờ là 9 năm rồi mà chưa có quyết toán lần nào. Xem lại sổ sách các năm trước mình thấy có nhiều lỗi sai nhưng mình chưa biết sửa thế nào cho đúng mà giờ sắp hết hạn nộp báo cáo rồi mình đang định tạm thời đi trên cái sai thôi. Các bạn cho mình lời khuyên với nhé.

A

august08

Sơ cấp
8/11/08
26
1
8
Ha noi
Theo hướng dẫn tại chuẩn mực kế toán thì do bút toán ghi thiếu sẽ ảnh hưởng đến chi phí và tiền gửi ngân hàng từ các năm trước. Nên bạn phải ghi điều chỉnh hồi tố vào số đầu năm trên báo cáo của năm 2010. Và thuyết minh số tại tại Thuyết minh báo cáo tài chính.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA