Định khoản bút toán tạm ứng kinh phí kho bạc

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 14
7,537 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của MCuongQT
    Địa chỉ
    Việt Nam
    Post Thanks / Like
    MCuongQT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Định khoản bút toán tạm ứng kinh phí kho bạc

Đơn vị mình được giao một số kinh phí năm 2010, đến 31/12/2010 mình chưa quyết toán hết kinh phí (Còn ở KB 6 tr), vì đây là nguồn kinh phí không tự chủ nên sợ KB thu hồi mình đã làm giấy tạm ứng kinh phí với KB (Số tiền còn lại đó), khi làm giấy tạm ứng mình đăng ký mục công tác phí và mua sắm ccdc,Sau đó mình làm chứng từ hoàn ứng, mình đã hoàn bằng chứng từ được 4.5 tr. Số tiền còn lại mình nhủ thủ quỹ nộp lại KB. KB phục hồi lại dự toán, vì vẫn còn trong thời gian chỉnh lý nên mình được lập phiếu chi (trong năm 2010) để quyết toán hết số tiền còn lại, mình quyết toán số kinh phí này ở mục tiền công và mua vật tư văn phòng. sau khi mình quyết toán vẫn còn lại 18 ngàn, mình làm giấy đề nghị huỷ số dư ấy nộp lại cho KB. Cũng hơi đau đầu nên mình nhờ các bạn định khoản giúp mình. Mình mời làm nên chưa quen lắm. Cảm ơn các bạn.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của misasupporthcm
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    misasupporthcm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào bạn!
    Bạn làm theo hướng dẫn sau nhé.
    + Khi bạn rút tạm ứng kho bạc bạn định khoản như sau: N1111/C46121(C46122) : 6.000.000 đ; C0081 (0082): 6.000.000 đ
    + Khi chi ra : N66121 (66122) / C1111: 4.500.000 đ.==> Sau đó bạn lập bảng kê và thanh toán những khoản chi tạm ứng này.
    + Số tiền còn lại đơn vị bạn nộp khôi phục cho kho bạc bằng tiền mặt:
    N46121 (46122) / C1111: 1.500.000 đ
    C0081 ( 0082): -1.500.000 đ
    + Trong thời gian chỉnh lý bạn rút về chi tiếp mục tiền công và VPP, nếu bạn rút tiền mặt thì định khoản như sau:
    Rút dự toán: N1111/ C46121(46122) : 1.482.000 đ; C0081(0082): 1.482.000 đ.
    Chi tiền mặt: N66121(66121) / C1111 : 1.482.000 đ.
    + Số tiền còn lại trên kho bạc 18.000 đ khi huỷ dự toán , bạn định khoản như sau:
    N0081 (0082): - 18.000 đ.
    Bạn làm theo hướng dẫn trên nhé, nếu có vấn đề nào chưa rõ bạn reply lại cho mình nhé.
    Chúc bạn sức khoẻ và thành công.

4. Thành viên Hình đại diện của MCuongQT
    Địa chỉ
    Việt Nam
    Post Thanks / Like
    Cảm ơn bạn. Nhưng cho mình hỏi là sao bạn không dùng tk 336 trong trường hợp này? và khi mình rút được dự toán về nhập quỹ thì phải lập phiếu thu nhưng nếu ngày phiếu thu là ngày tháng của năm 2011 thì có hợp lý không? Bạn suy nghĩ giúp mình nhé. Thanks!

5. ::Khủng nhất WKT:: Hình đại diện của doipgdls
    Địa chỉ
    A, A
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add doipgdls on Facebook
    doipgdls vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi MCuongQT Xem bài
    Cảm ơn bạn. Nhưng cho mình hỏi là sao bạn không dùng tk 336 trong trường hợp này? và khi mình rút được dự toán về nhập quỹ thì phải lập phiếu thu nhưng nếu ngày phiếu thu là ngày tháng của năm 2011 thì có hợp lý không? Bạn suy nghĩ giúp mình nhé. Thanks!
    TK 336 dùng trong trường hợp tạm ứng kho bạc khi chưa được giao dự toán, còn ngày tháng phiếu thu ghi năm 2011 vãn được chấp nhận khi ghi vào sổ của năm 2010 vì bạn rút DT trong thời gian chỉnh lý (niên độ 2010). Trường hợp bạn sử dụng phần mềm kế toán thì một số phần mềm bnạ phải nhập theo năm 2010 thì mới có kết xuất đúng.
    SỬ DỤNG CHỨNG NĂNG TÌM KIẾM CỦA DIỄN ĐÀN TRƯỚC KHI TẠO CHỦ ĐỀ MỚI BẠN SẼ TIẾT KIỆM ĐƯỢC THỜI GIAN ĐỂ TẠO ĐỀ TÀI MỚI, CHỜ ĐỢI MỌI NGƯỜI TRẢ LỜI BẠN VÀ BẠN SẼ CÓ NHIỀU THÔNG TIN HỮU ÍCH NHIỀU HƠN LÀ BẠN NGHĨ!

6. Thành viên Hình đại diện của MCuongQT
    Địa chỉ
    Việt Nam
    Post Thanks / Like
    Lại Thanks lần nữa. Chỗ mình cũng sử dụng phần mềm kt MS, the theo như bạn nói mình sẽ phải nhập giả ngày của ctừ ấy trong phần mềm a? Nếu thế khi in ra báo cao nó thể hiện ngày tháng lệch so với ctừ. Đúng là những thứ mình biết chỉ là giọt nước, những gì ta không biết là cả một đại dương.

7. ::Khủng nhất WKT:: Hình đại diện của doipgdls
    Địa chỉ
    A, A
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add doipgdls on Facebook
    Lại Thanks lần nữa. Chỗ mình cũng sử dụng phần mềm kt MS, the theo như bạn nói mình sẽ phải nhập giả ngày của ctừ ấy trong phần mềm a? Nếu thế khi in ra báo cao nó thể hiện ngày tháng lệch so với ctừ. Đúng là những thứ mình biết chỉ là giọt nước, những gì ta không biết là cả một đại dương.
    Có thể phần mềm của bạn vẫn chấp nhận ngày tháng của năm 2011 cho niên độ 2010, bạn thử kiểm tra lại xem. Còn nếu phần mềm không chấp nhận thì việc giải trình chuyện ghi số sai ngày tháng cũng đơn giản và dễ được chấp nhận.
    SỬ DỤNG CHỨNG NĂNG TÌM KIẾM CỦA DIỄN ĐÀN TRƯỚC KHI TẠO CHỦ ĐỀ MỚI BẠN SẼ TIẾT KIỆM ĐƯỢC THỜI GIAN ĐỂ TẠO ĐỀ TÀI MỚI, CHỜ ĐỢI MỌI NGƯỜI TRẢ LỜI BẠN VÀ BẠN SẼ CÓ NHIỀU THÔNG TIN HỮU ÍCH NHIỀU HƠN LÀ BẠN NGHĨ!

8. Lang thang! Hình đại diện của chiaxa1325
    Địa chỉ
    Chốn thiên đường
    Post Thanks / Like
    chiaxa1325 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đã tham khảo 1 số anh chị thì tạm ứng đã có dự toán mà ko qua 336 là 1 sai sót của chế độ (vẫn phải áp dụng). Còn ngày tháng chứng từ thì chỗ mình phần mềm phải nhập ngày trong năm 2010 mới kết xuất đúng còn chứng từ thì ngày tháng năm 2011 (trong thời gian chỉnh lý) vẫn chấp nhận.

9. ::Khủng nhất WKT:: Hình đại diện của doipgdls
    Địa chỉ
    A, A
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add doipgdls on Facebook
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi chiaxa1325 Xem bài
    Đã tham khảo 1 số anh chị thì tạm ứng đã có dự toán mà ko qua 336 là 1 sai sót của chế độ (vẫn phải áp dụng). Còn ngày tháng chứng từ thì chỗ mình phần mềm phải nhập ngày trong năm 2010 mới kết xuất đúng còn chứng từ thì ngày tháng năm 2011 (trong thời gian chỉnh lý) vẫn chấp nhận.
    Ngày trước vẫn dùng 336 khi tạm ứng đã có dự toán, nhưng giờ sử dụng phần mềm, không qua 336 vẫn kết xuất đúng (dùng 461, chi tiết tạm ứng) mà lại đỡ rất nhiều bút toán ... he he ... nên ko quan tâm đến sai sót của chế độ nữa .

10. Thành viên Hình đại diện của MCuongQT
    Địa chỉ
    Việt Nam
    Post Thanks / Like
    Cũng hơi mâu thuẫn các bạn nhỉ. vậy bạn nào có kinh nghiệm cho mình một lời khuyên trong trường hợp này được không? Mình có nên hay không khi sử dụng tk 336?

11. ::Khủng nhất WKT:: Hình đại diện của doipgdls
    Địa chỉ
    A, A
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add doipgdls on Facebook
    Cũng hơi mâu thuẫn các bạn nhỉ. vậy bạn nào có kinh nghiệm cho mình một lời khuyên trong trường hợp này được không? Mình có nên hay không khi sử dụng tk 336?
    Mình hiện tại chỉ dùng 336 khi chưa đc giao dự toán thui. Với cả đa số các phần mềm hiện tại cũng lập trình theo hướng như vậy mà