Kế toán cho thuê tài chính tài sản cố định.

• Thread starter logokt
  • Ngày gửi
L

logokt

Guest
9/9/10
3
0
1
35
tphcm
Cả nhà giúp e về quy trình hạch toán tài sản cố định cho thuê tài chính với ạh.
Đứng về phía doanh nghiệp cho thuê tài sản ạh.
Cảm ơn cả nhà nhiều.

Không ai giúp e với. Huhu

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Cả nhà giúp e về quy trình hạch toán tài sản cố định cho thuê tài chính với ạh.
Đứng về phía doanh nghiệp cho thuê tài sản ạh.
Cảm ơn cả nhà nhiều.

Không ai giúp e với. Huhu

Bạn có nghe nói đến QD 15 chưa nhỉ? Hình như trong đấy có nói, hehe... Nâng cấp hơn nữa, bạn đọc trong Chuẩn mực kế toán số 06.

L

logokt

Guest
9/9/10
3
0
1
35
tphcm
Mình có đọc chuẩn mực số 06 rồi nhưng đó chỉ trình bày lý thuyết, không trình bày cách hạch toán các nghiệp vụ phát sinh. Mình tìm một số tài liệu thì cũng chỉ thấy hạch toán các nghiệp vụ phát sinh nhưng đứng trên phương diện bên đi thuê thôi còn không thấy đề cập đến hạch toán đối với bên cho thuê. Cả nhà ai giúp em phần này với.

N

nnluong811

Trung cấp
28/9/08
70
0
6
Hà Nội
Kế toán thuê TSCĐ

Em đang có 1 bài tập về thuê tài chính và thuê hoạt động mong mọi người giúp em.

1. Phân tích sự khác nhau giữa thuê tài chính và thuê hoạt động TSCĐ.

2. Tại Việt Nam hiện nay, hình thức thuê TS nào đang được áp dụng phổ biến?

3. Ưu và nhược điểm của các hình thức thuê này.

N

nguyen007

Guest
25/7/10
4
0
0
hcm
Hach toan cho thue tai chinh voi ben du thue ban xem cmkt. 06 nhe. Va thongtu 105 huongdan. Con voi ben chi thue thi day la hinh thuc yin dung trung va dai han. Viec hach toan co quy dinh cu the nhu tk kt ngan hang. Do nhnn vn ban hanhtheo qd 149 nh nnvn ban tham khao nha

Thue tai chinhvathue hoat dong khac nhau o ben tricg khau hao. Thue hdla ben cho thue thue tc la ben di thue. Uu diem thue tc. Thi co hieu qua voi cac dn nho va nii thanh lap. Do kenh tin dung vay tu nh gap bat cap. Con chi phi thue tc khong nho. Dn cin phai thanh toan no goc va lai xuotthoi han. Thue voi chịhi lai vay kha cao. Bao gon cac chi phi bao hiem kap dat van hanh

Sửa lần cuối:
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Bạn có nghe nói đến QD 15 chưa nhỉ? Hình như trong đấy có nói, hehe... Nâng cấp hơn nữa, bạn đọc trong Chuẩn mực kế toán số 06.

Trong chuẩn mực cũng không hướng dẫn cụ thể Bạn ah! đây là vấn đề nhiều người quan tâm. Bạn biết có thể úp lên mọi người tham khảo nhé!

Mình có đọc chuẩn mực số 06 rồi nhưng đó chỉ trình bày lý thuyết, không trình bày cách hạch toán các nghiệp vụ phát sinh. Mình tìm một số tài liệu thì cũng chỉ thấy hạch toán các nghiệp vụ phát sinh nhưng đứng trên phương diện bên đi thuê thôi còn không thấy đề cập đến hạch toán đối với bên cho thuê. Cả nhà ai giúp em phần này với.

Theo mình được biết, tài sản cố định cho thuê tài chính thì phần rủi ro và lợi ích kinh tế gắn liền với sở hữu tài sản đã được chuyển giao cho bên đi thuê, nên bên cho thuê không còn ghi nhận tài sản cho thuê là tài sản. mà sẽ hạch toán là khoản phải thu của doanh nghiệp, ==> sẽ không trích khấu hao đối với tài sản cho thuê tài chính.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA