Chi phí đầu tư xây dựng cơ bản (giai đoạn trước hoạt động sản xuất kinh doanh)

• Thread starter ruaconngoc
  • Ngày gửi
R

ruaconngoc

Sơ cấp
1/11/10
12
0
0
34
long an
Xin chào anh/chị,

Hiện em đang làm việc cho 1 công ty nước ngoài đang trong giai đoạn đầu tư XDCB dưới hình thức tự làm + thuê nhà thầu (chưa sản xuất kinh doanh), do còn thiếu kinh nghiệm nên có vài gúc mắc mong anh/chị nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em. Em xin trình bày thắc mắc của em như sau:

1. Trên sổ sách và theo lời kế toán cũ (nay đã nghĩ việc) chi phí nào lớn thì ghi Nợ 241, chi phí nào nhỏ thì ghi Nợ 642.
Em có xem qua chế độ kế toán thì TK 642 dùng để ghi nhận chi phí quản lý liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh, còn TK 241 thì ghi nhận toàn bộ chi phí liên quan đến dự án đầu tư XDCB. Như vậy có phải là những chi phí như: chi phí tiền lương nhân viên (bao gồm công nhân trực tiếp làm cho các khâu tự làm và nhân viên quản lý), chi phí văn phòng phẩm và các chi phí khác như xăng dầu (phục vụ thử máy móc), đinh ốc, v.v... đều là chi phí XDCB? Vì hầu hết mọi chi phí phát sinh này đều phục vụ cho việc đầu tư XDCB ko liên quan gì đến sản xuất kinh doanh.

2. Kế toán trước đây không mở chi tiết từng hạng mục công trình mà gom toàn bộ chi phí trên TK 241, số dư trên TK 241 này rất lớn (khoảng trên 800 tỷ) mà công ty đang đi vào giai đoạn chuẩn bị sản xuất, vấn đề em vô cùng quan tâm là làm sao kết chuyển tài sản. Theo như ý kiến của Kiểm toán viên là em cần chia khối tiền đầu tư trên thành từng hạng mục và lên tài sản (hiện tại em đang làm). Nhưng với quy mô là 1 nhà máy lớn bao gồm chuỗi dây chuyền nhiều phân xưởng, nhiều kho vậy em có thể gộp chung đó là 1 TS mang tên "nhà máy" được không ạ? Hay có tiêu chuẩn gì để mình phân chia ko ạ? Cụ thể là: có 8 nhà kho nối tiếp nhau (xây dựng và hoàn thành cùng thời điểm) thì có thể gom chung là 1 TS được ko ạ?

3. Công ty em là công ty nước ngoài, có rất nhiều người nước ngoài đến làm việc và lưu trú tại công ty, những chi phí sinh hoạt, ăn uống, đi lại và cả nhà tập thể đều do công ty chi trả. Vậy chi phí này có được xem là hợp lệ ko ạ? (Công ty ko có quỹ phúc lợi)

ANh/chị nào có kinh nghiệm giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thi Hien Hoang

Sơ cấp
25/7/13
14
1
0
39
Lục Yên - Yên Bái
Ðề: Chi phí đầu tư xây dựng cơ bản (giai đoạn trước hoạt động sản xuất kinh doanh)

Theo lời kiểm toán viên nói là dúng rồi bạn phải tách riêng từng khoản mục ra sau nay hạch toán, tính khấu hao mới có thể chính xác được. phần xây dựng nhà xưởng sản xuất bạn tập hợp riêng, xây nhà ở cho công nhân viên bạn tập hợp riêng, phần đầu tư máy móc thiết bị bạn tập hợp riêng (bạn mở sổ chi tiết cho từng hạng mục đó). cong tiền lương công nhân viên thì chỉ có công nhân trực tiếp sản xuất mới tính vào chi phí XDCB còn lương nhân viên quản lý như bạn, hay mua văn phòng phẩm phải hạch toán vào tk642. còn chi phí ăn uống đi lại của công nhân viên do công ty chi trả thì phải được qui định cụ thể trong điều lệ của công ty và bạn tìm hiểu qui định về mức chi trả nếu vượt mức thì chỉ bị loại trừ ra khi bạn xác định thunhâop chịu thuế TNDN thôi.
8 nhà kho của bạn có thể sau này sử dụng cho mục đích khác nhau, sử dụng cho sản xuất, sử dụng giữ trữ thì khi đó khấu hao bạn sẽ phải phân bổ cho từng đối tượng sử dụng. đây là lý do vì sao bạn nên tập hợp chi tiết cho từng khoản mục nhé.

• Like
Reactions: hoangle2010
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Chi phí đầu tư xây dựng cơ bản (giai đoạn trước hoạt động sản xuất kinh doanh)

1. Thực tế các khoản chi phí của bạn đều phục vụ cho dự án hình thành TSCĐ (có thể gọi là chi phí của Ban QLDA), vì chưa có hoạt động kinh doanh và chưa phát sinh doanh thu.
Do đó các khoản chi phí này có thể kết chuyển vào toàn bộ giá trị công trình, và phân bổ cho từng hạng mục riêng (nếu bạn phân bổ được).
2. Mặc dù là 1 hệ thống nhà máy, nhưng trong đó có nhiều hạng mục công trình khác nhau, thời gian sử dụng, mục đích sử dụng khác nhau. Ví dụ nhà xưởng (mỗi nhà ko nhé), hệ thống dây chuyền sản xuất, nhà kho, sân bãi, nhà để xe, nhà tập thể, nhà ăn... mà các tài sản này tách riêng vẫn có thể hoạt động độc lập thì có thể xem là 1 TSCĐ riêng (bạn tham khảo trong TT 45). Tuy nhiên nếu thời gian sử dụng khác nhau thì mình nghĩ chắc chắn phải tách thành tài sản riêng.
Mình nghĩ bạn có thể tách thành: nhà xưởng (là cái nhà mà trong đó có hệ thống dây chuyền, máy móc...); dây chuyền sản xuất; nhà kho (8 nhà kho cùng dãy, cùng chất lượng công trình theo mình bạn có thể gộp chung thành 1 hệ thống nhà kho được); và các công trình phụ khác (nhà tập thể, nhà ăn, nhà để xe...).
Bạn nên nhờ bên công ty kiểm toán tư vấn cụ thể cho, vì bạn là khách hàng của họ mà.
3. Trừ chi phí tiền ăn ca bị khống chế theo mức của Bộ LĐTBXH, còn các chi phí đi lại, tiền ở, sinh hoạt... đều được xem là chi phí hợp lý nếu trong hợp đồng lao động cty có quy định rõ các khoản này. Tuy nhiên bạn cần lưu ý thuế TNCN của những người này nhé, bạn tham khảo thêm trong các TT hướng dẫn về thuế TNCN.

• Like
Reactions: hoangle2010
M

mainguyen77

Guest
31/12/08
50
0
6
47
Ha noi

Cty mình thì đang xây khách sạn 9 tầng (gồm 50 phòng) hiện đã xây xong phần thô sắp tới là giai đoạn hoàn thiện. Vậy cho mình hỏi toàn bộ chi phí đưa hết vào 241 hay phải bóc tách chi tiết cho từng hạng mục?
Chi phí mua văn phòng phẩm, lương hiện tại có 3 người: Thủ kho, kế toán, giám sát thi công, chi phí công chứng thẩm định tài sản làm hồ sơ vay vốn ngân hàng, chi phí khác đưa vào 241 hay 642, 242 nếu đưa vào 642 thì cuối năm BCTC bị lỗ ah?
Mình tham khảo nhiều bài viết trong webketoan nói là toàn bộ chi phí trong giai đoạn đầu tư đều tập hợp hết vào Tk 241 giờ đọc bài viết này lại thấy lăn tăn quá!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Xin chào anh/chị,
Hiện em đang làm việc cho 1 công ty nước ngoài đang trong giai đoạn đầu tư XDCB dưới hình thức tự làm + thuê nhà thầu (chưa sản xuất kinh doanh), do còn thiếu kinh nghiệm nên có vài gúc mắc mong anh/chị nào có kinh nghiệm chia sẻ giúp em. Em xin trình bày thắc mắc của em như sau:
1. Trên sổ sách và theo lời kế toán cũ (nay đã nghĩ việc) chi phí nào lớn thì ghi Nợ 241, chi phí nào nhỏ thì ghi Nợ 642.
Em có xem qua chế độ kế toán thì TK 642 dùng để ghi nhận chi phí quản lý liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh, còn TK 241 thì ghi nhận toàn bộ chi phí liên quan đến dự án đầu tư XDCB. Như vậy có phải là những chi phí như: chi phí tiền lương nhân viên (bao gồm công nhân trực tiếp làm cho các khâu tự làm và nhân viên quản lý), chi phí văn phòng phẩm và các chi phí khác như xăng dầu (phục vụ thử máy móc), đinh ốc, v.v... đều là chi phí XDCB? Vì hầu hết mọi chi phí phát sinh này đều phục vụ cho việc đầu tư XDCB ko liên quan gì đến sản xuất kinh doanh.
2. Kế toán trước đây không mở chi tiết từng hạng mục công trình mà gom toàn bộ chi phí trên TK 241, số dư trên TK 241 này rất lớn (khoảng trên 800 tỷ) mà công ty đang đi vào giai đoạn chuẩn bị sản xuất, vấn đề em vô cùng quan tâm là làm sao kết chuyển tài sản. Theo như ý kiến của Kiểm toán viên là em cần chia khối tiền đầu tư trên thành từng hạng mục và lên tài sản (hiện tại em đang làm). Nhưng với quy mô là 1 nhà máy lớn bao gồm chuỗi dây chuyền nhiều phân xưởng, nhiều kho vậy em có thể gộp chung đó là 1 TS mang tên "nhà máy" được không ạ? Hay có tiêu chuẩn gì để mình phân chia ko ạ? Cụ thể là: có 8 nhà kho nối tiếp nhau (xây dựng và hoàn thành cùng thời điểm) thì có thể gom chung là 1 TS được ko ạ?
3. Công ty em là công ty nước ngoài, có rất nhiều người nước ngoài đến làm việc và lưu trú tại công ty, những chi phí sinh hoạt, ăn uống, đi lại và cả nhà tập thể đều do công ty chi trả. Vậy chi phí này có được xem là hợp lệ ko ạ? (Công ty ko có quỹ phúc lợi)
ANh/chị nào có kinh nghiệm giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn ạ

Bạn amtich tư vấn đúng đấy. Vấn đề kế toán trước đây không tập hợp chi phí cho từng hạng mục, theo mình bạn xem lại Dự án đầu tư ( Trong dự án có chi tiết chi phí của từng hạng mục ) căn cứ vào đó và chứng từ đả có bạn tập hợp lại để kết chuyển chi phí từng hạng mục cho hợp lý. Không thể đưa vào TSCĐ một cục được đâu.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cty mình thì đang xây khách sạn 9 tầng (gồm 50 phòng) hiện đã xây xong phần thô sắp tới là giai đoạn hoàn thiện. Vậy cho mình hỏi toàn bộ chi phí đưa hết vào 241 hay phải bóc tách chi tiết cho từng hạng mục?
Chi phí mua văn phòng phẩm, lương hiện tại có 3 người: Thủ kho, kế toán, giám sát thi công, chi phí công chứng thẩm định tài sản làm hồ sơ vay vốn ngân hàng, chi phí khác đưa vào 241 hay 642, 242 nếu đưa vào 642 thì cuối năm BCTC bị lỗ ah?
Mình tham khảo nhiều bài viết trong webketoan nói là toàn bộ chi phí trong giai đoạn đầu tư đều tập hợp hết vào Tk 241 giờ đọc bài viết này lại thấy lăn tăn quá!

Tòa nhà của bạn là 1 công trình hoàn chỉnh và sẽ hình thành 1 TSCĐ (tức là sau khi nghiệm thu toàn bộ công trình).
Tuy nhiên trong quá trình xây dựng, thông thường sẽ nghiệm thu theo từng giai đoạn từ phần cọc nhồi, phần móng, phần hầm, phần thân. Bạn nên theo dõi theo từng hạng mục để có thể kiểm tra sổ sách chứng từ cho dễ, ngoài ra khi quyết toán cũng chi tiết từng hạng mục một, bạn phải tách được từng hạng mục trên sổ sách kế toán để còn đối chiếu nữa chứ. Còn sau khi toàn bộ công trình hoàn thành đưa vào sử dụng thì chỉ để 1 TSCĐ để trích khấu hao chứ ko tách ra làm gì.
Các chi phí quản lý phát sinh trong quá trình xây dựng bạn tập hợp hết vào giá trị tòa nhà nhé.

M

mainguyen77

Guest
31/12/08
50
0
6
47
Ha noi

Tòa nhà của bạn là 1 công trình hoàn chỉnh và sẽ hình thành 1 TSCĐ (tức là sau khi nghiệm thu toàn bộ công trình).
Tuy nhiên trong quá trình xây dựng, thông thường sẽ nghiệm thu theo từng giai đoạn từ phần cọc nhồi, phần móng, phần hầm, phần thân. Bạn nên theo dõi theo từng hạng mục để có thể kiểm tra sổ sách chứng từ cho dễ, ngoài ra khi quyết toán cũng chi tiết từng hạng mục một, bạn phải tách được từng hạng mục trên sổ sách kế toán để còn đối chiếu nữa chứ. Còn sau khi toàn bộ công trình hoàn thành đưa vào sử dụng thì chỉ để 1 TSCĐ để trích khấu hao chứ ko tách ra làm gì.
Các chi phí quản lý phát sinh trong quá trình xây dựng bạn tập hợp hết vào giá trị tòa nhà nhé.

Giá trị HĐ thi công phần XD khoảng 30tỷ, HĐ thiết kế phí 400tr công trình đã thi công đến nay được 1,5 năm mà mình chưa thấy cty có hóa đơn gì cả. Vậy thì theo dõi chi tiết theo từng hạng mục thế nào vì mình nghĩ sắp tới sau khi quyết toán bên thi công sẽ xuất hóa đơn giá trị theo kiểu một cục, phần theo dõi của mình chắc chỉ theo hồ sơ dự toán thi công để biết chi tiết từng giai đoạn thôi hay thế nào hả bác amtich???

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Giá trị HĐ thi công phần XD khoảng 30tỷ, HĐ thiết kế phí 400tr công trình đã thi công đến nay được 1,5 năm mà mình chưa thấy cty có hóa đơn gì cả. Vậy thì theo dõi chi tiết theo từng hạng mục thế nào vì mình nghĩ sắp tới sau khi quyết toán bên thi công sẽ xuất hóa đơn giá trị theo kiểu một cục, phần theo dõi của mình chắc chỉ theo hồ sơ dự toán thi công để biết chi tiết từng giai đoạn thôi hay thế nào hả bác amtich???
Vậy bạn thanh toán từng đợt cho nhà thầu thi công dựa trên điều kiện nào?
Trường hợp bạn ko quản lý được hồ sơ chứng từ trong thời gian thi công, mà sau khi hoàn thành nhà thầu bàn giao toàn bộ hồ sơ quyết toán và xuất hóa đơn 1 lần thì lúc đó bạn mới ghi nhận tài sản. Về mặt kế toán mình nghĩ hoàn toàn có thể ghi nhận toàn bộ giá trị công trình 1 lần, nhưng về mặt quản trị DN thì sau khi có hồ sơ quyết toán, bạn tách thành từng hạng mục chính để sau này có công tác kiểm tra dễ theo dõi thôi.
Thú thật mình cũng ko làm về công tác xây dựng, đây chỉ là quan điểm của mình, bạn tham khảo thêm các thông tin khác xem nhé.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bạn xem lại chứng từ đang nằm ở đâu chứ không thể có trường hợp này. Bạn nói: Kế toán trước đây không mở chi tiết từng hạng mục công trình mà gom toàn bộ chi phí trên TK 241, số dư trên TK 241 này rất lớn (khoảng trên 800 tỷ) .... nghĩa là có chứng từ mới tập hợp chi phí vào các TK chứ.

C

camtu176

Guest
8/1/15
3
0
1
34
Em cũng đang gặp trường hợp giống hệt như của bạn Ruaconngoc, các chi phí lớn thì cho vào 241 không nói làm ji nữa, nhưng các chi phí nhỏ như xăng xe, thuê xe, tiền thuê văn phòng, thuế môn bài... tất cả cũng đều phục vụ cho nhà máy đang xây dựng cả, thì không biết phải cho vào 241 hay 642,

Anh chị nói rõ cụ thể giúp em với ạ.

Em cảm ơn

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em cũng đang gặp trường hợp giống hệt như của bạn Ruaconngoc, các chi phí lớn thì cho vào 241 không nói làm ji nữa, nhưng các chi phí nhỏ như xăng xe, thuê xe, tiền thuê văn phòng, thuế môn bài... tất cả cũng đều phục vụ cho nhà máy đang xây dựng cả, thì không biết phải cho vào 241 hay 642,
Anh chị nói rõ cụ thể giúp em với ạ.
Em cảm ơn

Nếu DN bạn chưa SX - KD gì thì toàn bộ chi phí HT vào 241 ( có chi tiết ). Trong dự toán của 1 dự án ĐT - XD bao giờ cũng có Chi phí chung = % Chi phí trực tiếp. Vì vậy chi phí QLDN lúc này chỉ HT vào TK 241. Trường hợp 1 DN đang SX - KD bình thường nay có thêm DA ĐT - XD ( Mà không thành lập bộ phận QL ĐT riêng ) thì chi phí QLDN tập hợp trong kỳ được tách ra 1 phần vào 241 còn lại vào 642.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA