Hạch toán tiền lãi phạt chậm đóng BHXH, BHYT?

• Thread starter vit4mat
  • Ngày gửi
V

vit4mat

Guest
22/1/08
30
0
6
41
Saigon
Cả nhà cho e hỏi trường hợp phát sinh tiền lãi do chậm nộp BHXH, BHYT thì mình hạch toán số tiền này như thế nào? e cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vit4mat

Guest
22/1/08
30
0
6
41
Saigon
Cả nhà cho e hỏi trường hợp phát sinh tiền lãi do chậm nộp BHXH, BHYT thì mình hạch toán số tiền này như thế nào? e cám ơn nhiều!

hichic ko thấy ai trả lời giúp mình

duongduong311

duongduong311

Cao cấp
24/12/10
245
2
0
35
hàn mặc tử
bạn tham khaỏ nội dung tính tiền phạt nộp chậm BHXH được quy định trong QĐ 902/2007/QĐ-BHXH nhé, cứ áp dụng công thức đó thì sẽ tính đuọc thôi
Xử lý vi phạm về quản lý thu BHXH , BHYT bắt buộc.
1
. Các hành vi vi phạm pháp luật về đóng BHXH:
1.1. Đối với người sử dụng lao động và người lao động:Không đóng, đóng không đúng thời gian quy định, đóng không đúng mức quy định, đóng không đủ số người thuộc diện tham gia BHXH.
1.2. Đối với tổ chức BHXH: Cố tình gây khó khăn hoặc cản trở việc tham gia BHXH, BHYT, phiền hà nhũng nhiễu đối với người sử dụng lao động và người lao động.
2. Người sử dụng lao động có hành vi vi phạm về đóng BHXH nêu tại tiết 1.1, điểm 1, mục này, ngoài việc phải đóng số tiền chưa đóng, chậm đóng và bị xử lý theo quy định của pháp luật, còn phải đóng số tiền lãi do chưa đóng, chậm đóng.
2.1. Các trường hợp tính lãi: Trừ số tiền 2% người sử dụng lao động được giữ lại và số tiền phải đóng BHYT trong kỳ, còn lại tất cả số tiền chưa đóng, chậm đóng đều phải tính lãi.
2.1.1. Thời điểm tính: Sau ngày thứ 30 kể từ ngày hết hạn phải đóng BHXH.
2.1.2. Lãi suất tính: Theo tỷ lệ (%) lãi suất của hoạt động đầu tư từ quỹ BHXH trong năm.
2.1.3. Công thức tính: L= D x (K/365) x t
Trong đó:
+ L: Số tiền lãi phải nộp do chưa đóng, chậm đóng.
+ D: Số tiền chưa đóng, chậm đóng thuộc các trường hợp phải tính lãi.
+ K: Tỷ lệ lãi suất của hoạt động đầu tư quỹ BHXH trong năm.
+ t: Số ngày chưa đóng, chậm đóng phải tính lãi.
Ví dụ: Đơn vị A chưa đóng, chậm đóng số tiền 100 triệu đồng (D), lãi suất của hoạt động đầu tư quỹ BHXH trong năm là 8,4%/năm (K). Thời gian đóng chậm, đóng thiếu phải tính lãi là 60 ngày (t).
Như vậy, Số tiền lãi chưa đóng, chậm đóng của đơn vị là L = 100.000.000 x 8,4%/365 x 60 = 1.380.822 đồng.
2.2. Các trường hợp không tính lãi:Các khoản tiền BHXH chậm đóng do Nhà nước điều chỉnh lương tối thiểu hoặc sửa đổi chế độ tiền lương hoặc cơ quan có thẩm quyền quyết định nâng lương chậm, nâng lương có thời hiệu trở về trước ngày ban hành quyết định.
2.3. Số tiền lãi của số tiền chưa đóng, chậm đóng được nộp vào quỹ BHXH mở tại Ngân hàng hoặc Kho bạc Nhà nước.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Hoạch toán lãi chậm nộp BH
N6428
C3388
Khi nộp
N3388
C111,112
Khi tính thuế TNDN phải loại khoản này ra nha bạn.

V

vit4mat

Guest
22/1/08
30
0
6
41
Saigon
Hoạch toán lãi chậm nộp BH
N6428
C3388
Khi nộp
N3388
C111,112
Khi tính thuế TNDN phải loại khoản này ra nha bạn.

Có ý kiến đưa tiền lãi này vào TK 4211 (lợi nhuận chưa phân phối năm trước) ko biết thế nào?

P

phamthinhung8

Trung cấp
3/9/09
68
0
0
Lai Châu
lãi chậm đóng BH năm 2010 mình chưa đóng sang năm nay mình mới chuyển tiền cho cơ quan Bảo hiểm mình phải hạch toán thế nào? bạn nào biết giúp mình mới nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA