kê sai số thuế GTGT

• Thread starter nguyentuhoa
  • Ngày gửi
N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội
Các anh chị cho e hỏi với, tháng 1 em kê nhầm 1 hoá đơn, gtrị hđơn là 10tr, VAT 1tr thì em kê thành gtị 100tr, vat 10tr.
hic, bây giờ e phải làm điều chỉnh như thế nào ạ.
( Có bị nộp phạt không ạ, điều chỉnh số thuế này thì cty em vẫn còn được khấu trừ chứ chưa phải nộp thuế )
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

traitimkho

Sơ cấp
30/12/08
31
0
0
HP
Theo nghị định 98/2007/NĐ-CP ngày 07/6/2007
Xử phạt đối với hành vi khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế
Hành vi khai không đúng, không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 31
của Luật quản lý thuế:phạt cảnh cáo hoặc phạt tièn từ: 100.000 đến 1.000.000vowis hành vi
vi phạm lập hồ sơ khai thuế ghi thiếu, ghi sai các chỉ tiêu trên bảng kê hoá đơn hàng hoá dịch vụ mua vào , bán ra.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Các anh chị cho e hỏi với, tháng 1 em kê nhầm 1 hoá đơn, gtrị hđơn là 10tr, VAT 1tr thì em kê thành gtị 100tr, vat 10tr.
hic, bây giờ e phải làm điều chỉnh như thế nào ạ.
( Có bị nộp phạt không ạ, điều chỉnh số thuế này thì cty em vẫn còn được khấu trừ chứ chưa phải nộp thuế )
Em xin cảm ơn.
bạn có thể làm tờ khai bổ sung điều chỉnh số thuế mình kê khai sai

N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội
hix, đến bây giờ em lại phát hiện ra kế toán cũ kê sai cả hoá đơn đầu ra và hoá đơn đầu vào. Cụ thể như sau:
Đầu vào: Gtrị hđơn 10tr, VAT 1tr kê thành Ctrị 100tr, VAT 10tr.
Đầu ra: Gtrị tất cả hđơn là 3tỷ, VAT: 300tr thì kê thiêu mất 2 hđơn nên chỉ kê trên tờ khai ctrị 2tỷ, VAT: 200tr.
Hiện tại thì công ty em vẫn được khấu trừ thuế nhiều nên có điều chỉnh thì cũng vẫn chưa phải nộp thuế.
Giờ cùng lúc sai cả đầu ra và đầu vào thì em phải làm điều chỉnh như thế nào ạ?
Mong các anh chị giúp đỡ, em xin cảm ơn.

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
hix, đến bây giờ em lại phát hiện ra kế toán cũ kê sai cả hoá đơn đầu ra và hoá đơn đầu vào. Cụ thể như sau:
Đầu vào: Gtrị hđơn 10tr, VAT 1tr kê thành Ctrị 100tr, VAT 10tr.
Đầu ra: Gtrị tất cả hđơn là 3tỷ, VAT: 300tr thì kê thiêu mất 2 hđơn nên chỉ kê trên tờ khai ctrị 2tỷ, VAT: 200tr.
Hiện tại thì công ty em vẫn được khấu trừ thuế nhiều nên có điều chỉnh thì cũng vẫn chưa phải nộp thuế.
Giờ cùng lúc sai cả đầu ra và đầu vào thì em phải làm điều chỉnh như thế nào ạ?
Mong các anh chị giúp đỡ, em xin cảm ơn.

Lập tờ khai bổ sung, mẫu số 01/KHBS trong phần mềm HTKK thuế. Trường hợp của bạn là điều chỉnh tăng số thuế phải nộp. Tại tháng kê khai bổ sung chọn thêm Phụ Lục 01-3/GTGT để giải trình kê khia bổ sung.

- Điều chỉnh lại số thuế nếu vẫn chưa đến mức phải nộp thuế thì không bị phạt chậm nộp, nhưng vẫn sẽ bị phạt vì hành vi vi phạm pháp luật thuế. (Tham khảo trong thông tư 61/2007/TT-BTC_Hướng dẫn việc xử lý vi phạm pháp luật về thuế)

N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội
Mẫu số 01/KHBS tăng số thuế phải nộp em chọn chỉ tiêu bao nhiêu ạ, trong đấy chỉ có chỉ tiêu HHDV bán ra, bây giờ bên em tăng số thuế phải nộp là 109tr bao gồm 100tr đầu ra và 9tr đầu vào, vậy e làm chỉ tiêu 33 trong KHBS-01 là HHDV bán ra chịu thuế suất 10% ấy e điển số điều chỉnh là 109tr cơ ah. hay e làm là chỉ tiêu 11 thuế GTGT kỳ trước chuyển sang.Phụ Lục 01-3/GTGT em cũng ghi số điều chỉnh tăng là 109 luôn sao?

Với cả do còn đc khấu trừ nên ko bị nộp phạt nộp chậm thuế, còn nộp phạt kê khai sai khoảng bi nhiêu vậy.
Xin cảm ơn.

Sửa lần cuối:
H

hoasu88

Guest
19/2/11
24
0
0
vongxoaytinhyeu
Mẫu số 01/KHBS tăng số thuế phải nộp em chọn chỉ tiêu bao nhiêu ạ, trong đấy chỉ có chỉ tiêu HHDV bán ra, bây giờ bên em tăng số thuế phải nộp là 109tr bao gồm 100tr đầu ra và 9tr đầu vào, vậy e làm chỉ tiêu 33 trong KHBS-01 là HHDV bán ra chịu thuế suất 10% ấy e điển số điều chỉnh là 109tr cơ ah. hay e làm là chỉ tiêu 11 thuế GTGT kỳ trước chuyển sang.Phụ Lục 01-3/GTGT em cũng ghi số điều chỉnh tăng là 109 luôn sao?

Với cả do còn đc khấu trừ nên ko bị nộp phạt nộp chậm thuế, còn nộp phạt kê khai sai khoảng bi nhiêu vậy.
Xin cảm ơn.
Bạn vào đây để tham khảo cách kê khai điều chỉnh
Hướng dẫn kê khai thuế gtgt

N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội
Hix, em đã đọc mà vân không có hiểu trên tờ khai 01-KHBS e phải vào chỉ tiêu bao nhiêu, số tiền bao nhiêu
Cả nhà làm ơn chỉ giùm em với, chiều nay e phải nộp tờ khai rồi, hu hu