Lệnh chi & ủy nhiệm chi

• Thread starter NGUYEN THI ANH NGUYET
  • Ngày gửi
N

NGUYEN THI ANH NGUYET

Sơ cấp
17/8/10
13
0
0
34
HA NOI
khi giao dịch chuyển khoản qua ngân hàng, mình không hiểu là khi nào thì dùng lệnh chi, khi nào thì dùng ủy nhiệm chi, điều kiện đủ và đúng để dùng lệnh chi , ủy nhiệm chi là gì?
các bạn giúp mình mổ sẻ vấn đề này nhé :wall:
thank you so much !

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoctapnd

hoctapnd

Fu yêu kế toán!
17/9/10
89
0
0
31
Nam Định
Lệnh chi là lệnh do các sếp phát ra để chi tiền ra trả tiền mua NVL, tiền hàng, ....
Uỷ nhiệm chi là uỷ nhiệm cho người khác ra ngân hàng thực hiện giao dịch (người này chưa có bằng cấp hoặc chức vụ không phù hợp với thu chi).
Mình mới hiểu có thế, các bác nào hiểu rõ hơn thì post lên tham khảo nhé!

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
khi giao dịch chuyển khoản qua ngân hàng, mình không hiểu là khi nào thì dùng lệnh chi, khi nào thì dùng ủy nhiệm chi, điều kiện đủ và đúng để dùng lệnh chi , ủy nhiệm chi là gì?
các bạn giúp mình mổ sẻ vấn đề này nhé :wall:
thank you so much !
Lệnh chi or UNC gì cũng vậy, Nó là chứng từ yêu cầu ngân hàng chuyển tiền từ tài khoản của mình tới TK của ai đó.ban viết 2 liên như nhau. Dấu má, ký tá vào đó rồi mang cả 2 liên đưa cho ngân hàng, họ cũng ký tá, đóng dấu vào và trả lại em một liên.
Rồi dùng nó làm chứng từ gốc để hạch toán.

Lệnh chi là lệnh do các sếp phát ra để chi tiền ra trả tiền mua NVL, tiền hàng, ....
Uỷ nhiệm chi là uỷ nhiệm cho người khác ra ngân hàng thực hiện giao dịch (người này chưa có bằng cấp hoặc chức vụ không phù hợp với thu chi).
Mình mới hiểu có thế, các bác nào hiểu rõ hơn thì post lên tham khảo nhé!
UNC là mình ủy nhiệm cho Ngân hàng chi(nghĩa là chuyển từ tk cùa mình qua tk của ng khác) đó bạn.

Sửa lần cuối:
hoctapnd

hoctapnd

Fu yêu kế toán!
17/9/10
89
0
0
31
Nam Định
Vậy hả vậy là mình hiểu sai vấn đề rồi.

N

NGUYEN THI ANH NGUYET

Sơ cấp
17/8/10
13
0
0
34
HA NOI
theo bạn thì lệnh chi và ủy nhiệm đều là một, vậy tại sao họ lại phân biết ủy nhiệm chi và lệnh chi làm gì nhỉ?

N

ntha1986

Guest
Thực ra Lệnh chi và UNC là một bạn ạ. Đó chỉ là các cách gọi khác nhau của các NH thôi. Có NH thì gọi đó là UNC, cũng có NH thì gọi đó là lệnh chi.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
theo bạn thì lệnh chi và ủy nhiệm đều là một, vậy tại sao họ lại phân biết ủy nhiệm chi và lệnh chi làm gì nhỉ?

Đâu có ai phân biệt 02 thuật ngữ này đâu hả bạn? Do bạn tự "phân biệt" thôi.
Vd: Chẳng ai "phân biệt" 02 người: Mẹ và Má.

Sửa lần cuối:
N

NGUYEN THI ANH NGUYET

Sơ cấp
17/8/10
13
0
0
34
HA NOI
hihi
vậy à
bạn vui tính đấy nhỉ
cảm ơn các bạn nhiều nhé

C

cuc ku

Trung cấp
15/12/10
92
0
0
35
Hải Phòng
mình chưa đi ngân hàng bao giờ. Mới vào nghề dc 4 ngay nay, lam 1 mình ko ai hướng dẫn nên không bit gi cả. Vậy đi ngân hàng phải làm những thủ tục gi bạn ơi trong mấy trong những trường hợp phức tạp mà các bạn thường gặp
ah nếu chi tiểnasc, mua hoa quả thắp hwowng ông thần tài thì định khoản kiểu gi, ko có hoá đơn thì cho vào 642 làm sao dc nhỉ
cám ơn cả nhà hỗ trợ hiiiiiii

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
mình chưa đi ngân hàng bao giờ. Mới vào nghề dc 4 ngay nay, lam 1 mình ko ai hướng dẫn nên không bit gi cả. Vậy đi ngân hàng phải làm những thủ tục gi bạn ơi trong mấy trong những trường hợp phức tạp mà các bạn thường gặp
ah nếu chi tiểnasc, mua hoa quả thắp hwowng ông thần tài thì định khoản kiểu gi, ko có hoá đơn thì cho vào 642 làm sao dc nhỉ
cám ơn cả nhà hỗ trợ hiiiiiii
- Bạn đi ngân hàng làm gì thì mới hướng dẫn thủ tục được chứ,mà cũng chẳng có gì phức tạp hết muốn giao dịch với NH thì ra NH họ hướng dẫn cho mà làm.
- Mấy khoản tiền mua đồ cúng ông Địa bạn ghi vào sổ để quản lý nội bộ thôi.

N

NGUYEN THI ANH NGUYET

Sơ cấp
17/8/10
13
0
0
34
HA NOI
theo mình thì cậu cho vào 642
còn khi đi ngân hàng thì theo việc của công ty thì mình chỉ việc mang ủy nhiệm chi / thu hợp pháp tới ngân hàng đó để chuyển khoản thôi. hi nói cho oai một tí là đi giao dịch với ngân hàng ý

T

thetear1311

Guest
Giao dịch với ngân hàng bây giờ đơn giản rùi, không có gì phức tạp cả. Bạn cần gì họ sẽ hướng dẫn tận tình chu đáo mà.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Có ai phân biệt lệnh chi và ủy nhiệm chi đâu bạn? Có ngân hàng thì dùng ủy nhiệm chi, có ngân hàng lại dùng lệnh chi vậy thôi

P

phongvan86

Sơ cấp
21/9/09
12
0
0
Thai Binh
Những cái dưới 200k thì vẫn được tính chi phí
Nhưng cứ hỏi ông thần tài cho chắc ăn, hihi

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Những cái dưới 200k thì vẫn được tính chi phí
Có hóa đơn chứng từ mới đưa vào cp hợp lý nha bạn,vẫn có thể hoạch toán vào cp nhưng khi xác định số thuế TNDN thì phải loại những cp đó ra.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Có hóa đơn chứng từ mới đưa vào cp hợp lý nha bạn,vẫn có thể hoạch toán vào cp nhưng khi xác định số thuế TNDN thì phải loại những cp đó ra.
Những khoản chi dưới 200.000 đ vẫn được phape lập bảng ke mà chị????

T

tuongvi262

Guest
4/11/11
1
0
0
34
quận 9
Anh chị cho em hỏi với. số của ủy nhiệm chi trong phần mềm khác với số trên giấy ủy nhiệm chi đã làm trước đó (do em xóa một số phiếu UNC trong phần mềm). Em lỡ lấy bút bi sửa số trên giấy UNC rồi. Có bị sao không? Em lo sợ quá, ăn không ngon, ngủ không yên. Mong các anh chị trả lời sớm.

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên
ôi bạn ơi bạn có tên giống tớ thế tớ cũng là Nguyễn Thị Ánh Nguyệt tớ ở Thái Nguyên Ôi vui quá khi có người tên y như tớ vậy bạn sinh năm bn thế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA