Không hoạch toán hoá đơn đã kê khai thuế năm 2010 nhưng đơn giá quá thấp so với thực tế

• Thread starter juve7182
  • Ngày gửi
J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
Chào mọi người, mọi người giúp mình với. Công ty mình làm trong lĩnh vực chế biến nhựa thông. Trong năm 2010 công ty có mua hàng của các hộ kinh doanh và các cty lâm nghiệp nhưng do đầu vào khó khăn nên khi mua hàng họ chỉ xuất hoá đơn với đơn giá chỉ bằng 1/3 đơn giá thực tế trên thị trường(Chủ yếu là hoá đơn bán hàng thông thường) hàng tháng mình vẫn kê khai vào tờ khai thuế. Nhưng nay, hoạch toán kế toán thì do đầu vào của hoá đơn quá thấp nên lợi nhuận trênh lệch hàng chục tỷ đồng. Vậy cho mình hỏi mình có thể không hoạch toán đầu vào của các hoá đơn này vào số sách kế toán mà mình sẽ lập bảng kê mua hàng không hoá đơn 01/TNDN có xác nhân của địa phương nơi mua hàng để hoạch toán được không, và coi như hoá đơn đầu chứng từ đầu vào không hợp lệ nên tự loại trừ ra trước khi quyết toán thuế. Mong mọi người cho ý kiến về trường hợp này giúp nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Chào mọi người, mọi người giúp mình với. Công ty mình làm trong lĩnh vực chế biến nhựa thông. Trong năm 2010 công ty có mua hàng của các hộ kinh doanh và các cty lâm nghiệp nhưng do đầu vào khó khăn nên khi mua hàng họ chỉ xuất hoá đơn với đơn giá chỉ bằng 1/3 đơn giá thực tế trên thị trường(Chủ yếu là hoá đơn bán hàng thông thường) hàng tháng mình vẫn kê khai vào tờ khai thuế. Nhưng nay, hoạch toán kế toán thì do đầu vào của hoá đơn quá thấp nên lợi nhuận trênh lệch hàng chục tỷ đồng. Vậy cho mình hỏi mình có thể không hoạch toán đầu vào của các hoá đơn này vào số sách kế toán mà mình sẽ lập bảng kê mua hàng không hoá đơn 01/TNDN có xác nhân của địa phương nơi mua hàng để hoạch toán được không, và coi như hoá đơn đầu chứng từ đầu vào không hợp lệ nên tự loại trừ ra trước khi quyết toán thuế. Mong mọi người cho ý kiến về trường hợp này giúp nhé!

Bảng kê chỉ đuoc lập khi bạn mua trực tiếp của người dân trực tiếp khai thác không đăng ký kinh doanh, còn mua của hộ KD thì phải co hóa đơn. Các hóa đơn bạn đã kê khai, bây giờ bỏ đi cũng không được. Chỉ còn cách bạn lập thêm các bảng kê mua hàng (có thể kê khống được mà, kê giá mua cao lên, để khi xuất kho tính giá trung bình sẽ nâng giá xuất kho lên (hi vọng bạn đang áp dụng phương pháp bình quân gia quyền, hehe...)

V

vnqb

Guest
21/4/11
2
0
0
41
qb
chào Juve7182
mình củng gặp trường hợp như của chị thế chị đả giải quyết câu chuyện chênh lệch hàng chục tỷ đồng như thế nào chị có thể chia sẻ được không Mail của em hocnghekt@gmail.com chị có thể giúp em với nhé cảm ơn chị trước

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA