Ngạch lương Văn thư lại thấp hơn so với các ngạch khác (như Kế Toán, ...)

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Đây là câu hỏi thắc mắc của bạn đọc cũng là 1 người bạn mình mới thân quen qua những bức thư chia sẻ kiến thức.

Người hỏi: Xin hỏi tại sao ngạch lương Văn thư lại thấp hơn so với các ngạch khác (như Kế Toán, ...) như vậy?
Người trả lời (Người trả lời là một Thạc sỹ ngành Luật): Cũng không hiểu tại sao ngạch Văn thư lại thấp đến như vậy, chỉ biết rằng luật quy định như thế.

Xin bạn cho tôi biết ý kiến của bạn về câu trả lời này (nếu có thể).
Trân trọng cảm ơn bạn!
Xin chào bạn.

Trước hết Kế toán già gân mạo muội phúc đáp nhanh, xin mời các bạn cùng tham gia thảo luận vấn đề này.

Người trả lời cho bạn cũng dựa vào ngạch/bậc lương theo

Nghị định 204/2004/NĐ-CP – Ngày 14 tháng 12 năm 2004 của chính phủ Về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức,viên chức và lực
lượng vũ trang

Nghị định Số 205/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004" của chính phủ Quy định hệ thống thang lương, bảng lương và chế độ phụ cấp lương trong các công ty nhà nước"

Vế mặt công chức (xây dựng thang lương bảng lương cho khối hành chính sự nghiệp/lực lương vũ trang) thú thật tôi không thành thạo và am hiểu về khối HCSN. Còn nói về thang lương, bảng lương do doanh nghiệp tự xây dựng, bạn có thể xệp ngạch bậc theo công việc/trình độ chuyên môn/kinh nghiệm được mà đâu nhất thiết phải theo ND 205.

Thân

Bạn đọc hồi âm

Xin chân thành cảm ơn sự hồi âm của bạn.

Theo tôi thì: Khi xây dựng ngạch lương, Bộ LĐTBXH đã căn cứ vào tính chất công việc, mức độ phức tạp công việc, yêu cầu trình độ chuyên môn, ... Để trình Chính phủ phê duyệt.
Như vậy khi xây dựng ngạch lương, thang lương, bảng lương khối doanh nghiệp nhà nước là hoàn toàn có cơ sở.
Điều đáng nói là một Thạc sỹ ngành luật, làm tư vấn các vấn đề liên quan đến Trách nhiệm xã hội, trong "Diễn đàn ........" lại có câu trả lời đáng buồn đến như vậy. (Cũng không hiểu tại sao ngạch lương Văn thư lại thấp đến như vậy, chỉ biết rằng luật quy định như thế).

Trân trọng!

Do tế nhị, Kế toán già gân xin phép không ghi cụ thể tên diễn đàn qua phúc đáp của bạn đọc này.

Kế toán già gân, phúc đáp

Mong anh chớ vội buồn, mỗi con người dù trình độ như thế nào thì mình không rõ nhưng nếu con người có óc cầu tiến thì bằng mọi giá phải tự vươn lên bằng cách tìm tòi học hỏi để hỏi đáp cho có sơ sở. Và cũng qua đây, mình cũng cố. bổ sung thêm kiến thức. Rất mong anh nếu có thời gian cùng đến diễn đàn webketoan.vn hoặc giài pháp excel (giaiphapexcel.com) để cùng chia sẻ kinh nghiệm giúp cho các bạn trẻ, bạn già (như tôi) để bổ sung kiến thức thêm.

Thân.

Lê Minh Trí

Ngành luật thì cũng có nhiều lĩnh vực chuyên môn cần đào sâu, đôi khi bạn ấy không chuyên về lĩnh vực này. Mong anh đừng buồn.

Bạn đọc phản hồi:

Trước hết xin được cảm ơn anh Minh Trí !
Vẫn biết "Kiến thức thì mênh mông, hiểu biết của con người thì nhỏ bé" nhưng chẳng lẽ con người Việt Nam chúng ta cứ mãi chấp nhận điều này?. Vậy chúng ta dựa vào đâu làm chuẩn mực trong công việc?

Được một người lớn tuổi như anh chia sẻ cùng tôi là một niềm vui, một điều vinh dự đối với tôi.
Xin cảm ơn anh, xin chúc anh có nhiều người bạn tốt, chúc anh thành công và gia đình hạnh phúc.

Thân!

Kính mời các anh chị cùng chia sẻ.

Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA