Thắc mắc về tỉ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu, mong được giải đáp

• Thread starter xMei
  • Ngày gửi
X

xMei

Guest
14/7/13
2
0
0
Ở nhà ăn hại
Theo em được biết mục tỉ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu ở mẫu 01B/TNDN là tỉ lệ của kỳ hạch toán liền kề trước, tỉ lệ này có bao giờ nhỏ hơn 0.05% không mọi người? Em có thao khảo một số bài trên mạng thì thấy có nhiều ý kiến, người thì bảo tỉ lệ này là do bên thuế ấn định, người thì bảo tùy vào mỗi doanh nghiệp, em không biết ý kiến nào mới đúng, mong mọi người giải đáp giúp em. Em cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Thắc mắc về tỉ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu, mong được giải đáp

Theo em được biết mục tỉ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu ở mẫu 01B/TNDN là tỉ lệ của kỳ hạch toán liền kề trước, tỉ lệ này có bao giờ nhỏ hơn 0.05% không mọi người? Em có thao khảo một số bài trên mạng thì thấy có nhiều ý kiến, người thì bảo tỉ lệ này là do bên thuế ấn định, người thì bảo tùy vào mỗi doanh nghiệp, em không biết ý kiến nào mới đúng, mong mọi người giải đáp giúp em. Em cám ơn.
Tỷ lệ này em phải tính chính xác theo như hướng dẫn, chứ không phải muốn tính sao thì tính đâu, vì nó căn cứ vào lợi nhuận và doanh thu của năm trước
Chỉ tiêu số [24] - Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu: là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề với năm kê khai thuế TNDN tạm nộp theo quý . Công thức tính như sau:

Tỷ lệ TNCT trên doanh thu = {Tổng thu nhập chịu thuế TNDN/ Tổng doanh thu} x 100%

Trong đó:

+ Tổng thu nhập chịu thuế TNDN: Căn cứ trên tờ khai quyết toán thuế TNDN năm trước để tính toán số liệu này (mã số B12 trên tờ khai 03/TNDN )

+ Tổng doanh thu: số liệu để tính chỉ tiêu này được lấy từ Phụ lục kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh kèm theo Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp của năm trước và được xác định bằng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ trừ đi (-) các khoản giảm trừ doanh thu cộng với (+) doanh thu hoạt động tài chính cộng với (+) thu nhập khác.

Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế.

X

xMei

Guest
14/7/13
2
0
0
Ở nhà ăn hại

Tỷ lệ này em phải tính chính xác theo như hướng dẫn, chứ không phải muốn tính sao thì tính đâu, vì nó căn cứ vào lợi nhuận và doanh thu của năm trước
Mà tỉ lệ này có trường hợp nào nhỏ hơn 0.05% không ạ? Em không rõ là có quy định nào quy định về mức tỉ lệ này hay không.
Cho em xin cái link giải thích các chỉ tiêu trong mẫu 01B/TNDN như trên luôn với, em là thành viên mới nên chưa biết tìm mấy mục này ở đâu. Em cám ơn trước.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mà tỉ lệ này có trường hợp nào nhỏ hơn 0.05% không ạ? Em không rõ là có quy định nào quy định về mức tỉ lệ này hay không.
Cho em xin cái link giải thích các chỉ tiêu trong mẫu 01B/TNDN như trên luôn với, em là thành viên mới nên chưa biết tìm mấy mục này ở đâu. Em cám ơn trước.
Tỷ lê phù thuộc vào lợi nhuận và doanh thu năm trước nên không có trả lời nhỏ hơn 0.05% hay không được
Em mở HTKK lên vào tờ khai thuế TNDN tạm tính mẫu 01B em muốn xem các chỉ tiêu trong đó được lấy từ đâu thì chỉ cần để con chuột vào ô chỉ tiêu cần xem và nhấn F1 sẽ cho em đáp án.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA