Hạch toán chi tiết 154

• Thread starter vothihung
  • Ngày gửi
V

vothihung

Sơ cấp
12/3/08
33
0
6
38
Đà Nẵng
Lính mới vào nghề!
Công ty mình ký 1 hợp đồng thi công với cty A.
Sau đó mình đứng ra ký với nhà thầu phụ về :
+thi công nhôm kính
+thi công trần
+thi công chống thấm
+nhân công phụ nề (làm sao để khỏi phải nộp thuế vì theo quy định > 500.000 đ thì nộp 10%)
+thi công hệ thông cấp thoát nước
+thi công nội thất
Cty mình theo QĐ48, vậy mình sẽ hạch toán chi tiết tài khoản như thế nào, có fai đưa vào 154 hết ko, nhưng chi tiết 154 như thế nào, các bạn giúp mình với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Lính mới vào nghề!
Công ty mình ký 1 hợp đồng thi công với cty A.
Sau đó mình đứng ra ký với nhà thầu phụ về :
+thi công nhôm kính
+thi công trần
+thi công chống thấm
+nhân công phụ nề (làm sao để khỏi phải nộp thuế vì theo quy định > 500.000 đ thì nộp 10%)
+thi công hệ thông cấp thoát nước
+thi công nội thất
Cty mình theo QĐ48, vậy mình sẽ hạch toán chi tiết tài khoản như thế nào, có fai đưa vào 154 hết ko, nhưng chi tiết 154 như thế nào, các bạn giúp mình với!

Có 2 cách:

hoặc là bạn mở thêm tai khoản con, Vi du: 154001: thi cong nhom kinh, 154002 thi công chống thấm...

hoặc cách thứ 2: bạn theo dõi giống như 131 ấy, tức là bạn tạo mã cho mỗi công trình

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Trong thuật ngữ kế toán không có "tài khoản con" mà là tài khoản cấp 1, cấp 2,...vv
Với QĐ 48 mà làm thi công XD như cty bạn thì sẽ khó khăn hơn là việc sử dụng QĐ15. Tuy nhiên bạn có thể mở 154 thêm TK cấp 2: 1541,1542,1543,1547 sẽ tương ứng với 621,622,623,627 và khi đó tổng của các TK cấp 2 thì ra giá thành. Điều quan trọng là tính chất của 154 là tập hợp chi phí theo Đối tượng Công trình/hạng mục CTr.
Cuối cùng bạn tìm thêm các bài viết trong Topic này để đọc, đỡ phải chờ đợi trả lời.
Chúc làm tốt!

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi
Khiếp !

các bác nói chuyên môn làm e chóng cả mặt

Thôi em cứ ra chợ đồng xuân, đê la thành học hỏi các bác ấy

chả học hành gì mà vẫn có xe 4 bánh đi ! :wall:

Chả cần chuẩn mực gì vẫn theo dõi mấy khách hàng nợ chả thiếu một xu !

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Thế thì bạn lại hoang quá rồi. Bạn sang Lào đem 1 bánh về VN là có xe 4 bánh đi ngay, hay là vào Gia Lai, Đăk lăc, Nghệ an, Hà Tĩnh lên núi đào vàng đỡ phải suy nghĩ cho đau đầu. Làm kế toán làm gì cho khổ.
Lỡ mang cái nghiệp vào thân
Đong đong đếm đếm dọn phân cho người​
:004:

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Khiếp !

các bác nói chuyên môn làm e chóng cả mặt

Thôi em cứ ra chợ đồng xuân, đê la thành học hỏi các bác ấy

chả học hành gì mà vẫn có xe 4 bánh đi ! :wall:

Chả cần chuẩn mực gì vẫn theo dõi mấy khách hàng nợ chả thiếu một xu !

úi giời ra đê la thành làm chợ ng cũng đc đấy bạn nhỉ :004:

Thế thì bạn lại hoang quá rồi. Bạn sang Lào đem 1 bánh về VN là có xe 4 bánh đi ngay, hay là vào Gia Lai, Đăk lăc, Nghệ an, Hà Tĩnh lên núi đào vàng đỡ phải suy nghĩ cho đau đầu. Làm kế toán làm gì cho khổ.
Bác Vinh ơi sao phải sang lào làm j cho mệt, lên Sơn La làm vài bánh về rồi sẽ có xe 4 bánh chạy ngay, nhưng chỉ ngồi sau và xe nó là xe thùng thôi =))

Bác Vinh ơi sao phải sang lào làm j cho mệt, lên Sơn La làm vài bánh về rồi sẽ có xe 4 bánh chạy ngay, nhưng chỉ ngồi sau và xe nó là xe thùng thôi =))

D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Trong thuật ngữ kế toán không có "tài khoản con" mà là tài khoản cấp 1, cấp 2,...vv
...

Haiza... Cái bạn này, máy móc quá nhỉ, đây có phải là văn bản pháp lý đâu mà bắt bẻ ghê thế. Tui thích gọi tài khoản cha, tài khoản con cho "bà ngoại" 1 chút được không?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Haiza... Cái bạn này, máy móc quá nhỉ, đây có phải là văn bản pháp lý đâu mà bắt bẻ ghê thế. Tui thích gọi tài khoản cha, tài khoản con cho "bà ngoại" 1 chút được không?

Bạn thích là việc của bạn thích- bạn thích gọi là cụ, là kỵ gì cũng được, nhưng đã làm kế toán (chính quy) thì đừng nói kiểu đấy, trong 26 chuẩn mực kế toán và 2 chế độ kế toán DN hiện hành không tồn tại thuật ngữ đó. Bạn cũng có thể nói: tôi thích đánh nhau, tôi thích cướp giật, thậm chí tôi thích....!!!vv, nhưng pháp luật vẫn không cho phép đâu.

Có 2 cách:

hoặc là bạn mở thêm tai khoản con, Vi du: 154001: thi cong nhom kinh, 154002 thi công chống thấm...

hoặc cách thứ 2: bạn theo dõi giống như 131 ấy, tức là bạn tạo mã cho mỗi công trình

Ở đây bạn còn gặp sai lầm là bạn cho TK154 là tài khoản gắn với từng công trình (sai nguyên tắc) nếu thi công 10 năm với 10.000 công trình thì bạn mở thế nào? có nghĩa là có 10.000 dòng TK 154... thật khâm phục bạn!!!?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA