Hóa đơn trực tiếp giá trị lớn không chuyển khoản qua ngân hàng có được đưa vào chi phí?

• Thread starter pehaheo
  • Ngày gửi
pehaheo

pehaheo

Sơ cấp
20/3/13
31
0
6
33
TP Ho Chi Minh
Mọi người giúp em với ạ, Em mới nhận 1 hóa đơn trục tiếp có giá trị 500tr, do công ty em mua hàng bên công ty người quen nên họ xuất hóa đơn trước tiền trả dần sau, từng ít nên ko chuyển khoản qua ngân hàng, như vậy thì không ảnh hưởng phải không ạ. Vì theo em được biết chỉ có hóa đơn GTGT thì mới phải bắt buộc ck qua ngân hàng nếu hd lớn hơn 20tr nếu không sẽ không dc khấu trừ thuế GTGT nhưng vẩn được đưa vào chi phí. vâyj đối với hóa đơn trực tiếp có ảnh hưởng ko ạ.
Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Ðề: Hóa đơn trực tiếp giá trị lớn không chuyển khoản qua ngân hàng có được đưa vào chi phí?

Nếu hoá đơn GTGT trên 20tr không chuyển khoản thì sẽ không đưọc khấu trừ thuế GTGT, mà sẽ coi là chi phí.
Từ 1/1/2014, nếu hoá đơn trên 20tr không chuyển khoản qua ngân hàng thì không được coi là chi phí hợp lý. (Luật thuế TNDN sửa đổi số Luật số: 32/2013/QH13, ngày 19/6/2013, có hiệu lực từ 1/1/2014, trừ quy định tại khoản 2, điều 2).

pehaheo

pehaheo

Sơ cấp
20/3/13
31
0
6
33
TP Ho Chi Minh
Ðề: Hóa đơn trực tiếp giá trị lớn không chuyển khoản qua ngân hàng có được đưa vào chi phí?

Nếu hoá đơn GTGT trên 20tr không chuyển khoản thì sẽ không đưọc khấu trừ thuế GTGT, mà sẽ coi là chi phí.
Từ 1/1/2014, nếu hoá đơn trên 20tr không chuyển khoản qua ngân hàng thì không được coi là chi phí hợp lý. (Luật thuế TNDN sửa đổi số Luật số: 32/2013/QH13, ngày 19/6/2013, có hiệu lực từ 1/1/2014, trừ quy định tại khoản 2, điều 2).

Đó là đối vối hoá đơn GTGT còn hoá đơn trực tiếp thì vẩn được tính vào chi phí phải không ạ.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Theo quy định hiện tại thì bạn vẫn được đưa vào chi phí.
Nhưng hóa đơn trực tiếp gì mà lớn vậy bạn? Công ty nào bán hàng với doanh thu chừng đó mà kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp là có vấn đề đó. Trừ khi xuất hóa đơn hàng ko chịu thuế thì ok, nhưng k bít hàng ko chịu thuế thì sử dụng hóa đơn gì.

moon87

moon87

Đáng yêu nhất web

Mọi người giúp em với ạ, Em mới nhận 1 hóa đơn trục tiếp có giá trị 500tr, do công ty em mua hàng bên công ty người quen nên họ xuất hóa đơn trước tiền trả dần sau, từng ít nên ko chuyển khoản qua ngân hàng, như vậy thì không ảnh hưởng phải không ạ. Vì theo em được biết chỉ có hóa đơn GTGT thì mới phải bắt buộc ck qua ngân hàng nếu hd lớn hơn 20tr nếu không sẽ không dc khấu trừ thuế GTGT nhưng vẩn được đưa vào chi phí. vâyj đối với hóa đơn trực tiếp có ảnh hưởng ko ạ.
Em cảm ơn mọi người nhiều nhiều.

Hóa đơn trực tiếp thì gì có VAT mà khấu trừ bạn? Còn trong năm 2013 vẫn được đưa vào chi phí.

A

aqingwkt

Guest
13/12/14
8
0
1
41
theo mình được biết thì từ 2014 cứ >20tr ko chuyển khoản là gạt ra khỏi chi phí luôn, còn ko được khấu trừ thuế VAT đối với hóa đơn GTGT thì đương nhiên rồi.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Chính xác là theo Thông tư 78/2014/TT-BTC thì hóa đơn từ 20 triệu đồng trở lên phát sinh từ ngày 02/08/2014 về sau (là ngày Thông tư 78/2014/TT-BTC có hiệu lực thi hành) mà không kèm theo chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

KHLY

KHLY

Trung cấp
26/6/09
112
2
18
36
TP.HCM
Vậy còn hóa đơn mua hàng hóa trên 20tr mà thanh toán bằng TM thì thứ nhất không được khấu trừ thuế, còn giá trị hàng vẫn hạch toán bình thường tk 156 hay sao các bạn?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Vậy còn hóa đơn mua hàng hóa trên 20tr mà thanh toán bằng TM thì thứ nhất không được khấu trừ thuế, còn giá trị hàng vẫn hạch toán bình thường tk 156 hay sao các bạn?

Đúng khi mua vào vẫn HT nợ 156 nhưng khi bán ra thì GT của HH này không được tính là chi phí hợp lý măc dù Thuế vẫn công nhận DT và thuế đầu ra nhưng không công nhận chi phí mua HH đó!!!.

U

UyenGiao

Guest
22/3/11
15
0
1
17
Ha Noi
Trường hợp người bán hàng là người già, ko có TK ngân hàng thì liệu có được TT bằng TM không các bạn?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Trường hợp người bán hàng là người già, ko có TK ngân hàng thì liệu có được TT bằng TM không các bạn?
Theo QĐ bạn vẫn được TT = tiền mặt nhưng không được tính chi phí khi tính thuế TNDN. Mình tìm mãi mà chưa thấy ngoại lệ: Mua của dân, nua của những người không có TK NH ... trừ chi phí thuê trụ sở ... < 100 tr.

U

UyenGiao

Guest
22/3/11
15
0
1
17
Ha Noi
Theo QĐ bạn vẫn được TT = tiền mặt nhưng không được tính chi phí khi tính thuế TNDN. Mình tìm mãi mà chưa thấy ngoại lệ: Mua của dân, nua của những người không có TK NH ... trừ chi phí thuê trụ sở ... < 100 tr.
Cảm ơn bạn! Nếu là CP thuê trụ sở <100tr mà TT bằng TM thì vẫn được tính vào CP quyết toán thuế TNDN đúng ko bạn?

L

lily_xu_nghe

Trung cấp
30/7/04
72
2
8
42
Ha noi
Cảm ơn bạn! Nếu là CP thuê trụ sở <100tr mà TT bằng TM thì vẫn được tính vào CP quyết toán thuế TNDN đúng ko bạn?
Trường hợp này nếu thanh toán 1 lần thì phải qua NH còn để ghi nhận vào cp thì thanh toán từng tháng dưới 20tr

D

Doãn Hằng

Guest
20/4/16
19
2
3
31
Bạn ơi, cho mình hỏi, mình mua máy rà nón với số tiền 18.500.000, bên đó xuất "hóa đơn bán hàng" cho mình,mẫu 02GTGT3/001 thì vẫn được đưa vào chi phí đúng không ạ

T

tuyetchinh11

Trung cấp
28/5/13
135
35
28
Hà Nội
Bạn ơi, cho mình hỏi, mình mua máy rà nón với số tiền 18.500.000, bên đó xuất "hóa đơn bán hàng" cho mình,mẫu 02GTGT3/001 thì vẫn được đưa vào chi phí đúng không ạ

Nếu phù hợp với đặc điểm kinh doanh bên bạn thì được tính chi phí nhé.

• Like
Reactions: Doãn Hằng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA