Xuất hoá đơn trả hàng cho người bán trong trường hợp nhận hoá đơn thông thường

• Thread starter levy2007
  • Ngày gửi
L

levy2007

Sơ cấp
13/9/10
28
0
6
TP. HO CHI MINH
Chào mọi người,

bên mình có mua một số mặt hàng của cửa hàng nọ. Hoá đơn họ xuất cho bên mình là hoá đơn thông thường tức là trên hoá đơn không thể hiện VAT. Giờ bên mình muốn trả lại hàng cho bên bán họ đã đồng ý nhận lại hàng và yêu cầu bên mình xuất hoá đơn trả hàng. Vấn đề là hoá đơn bên mình thuộc dạng có VAT đầu ra tức là có dòng thuế suất thuế GTGT. Vậy mình phải xuất lại hoá đơn như thế nào cho đúng.
Ví dụ mặt hàng đó có số lượng là : 10 đơn giá là 129.900 thành tiền 1.299.000

Vậy có phải mình xuất hoá đơn đầu ra ghi là: xuất trả lại hàng theo hoá đơn số ... ngày...
Tên hàng ... phần cộng tiền hàng ghi bằng số tiền 1.299.000 . Dòng thuế suất gạch chéo hay sao?

không biết như vậy có đúng quy định hay không? ai biết tư vấn giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Ðề: Xuất hoá đơn trả hàng cho người bán trong trường hợp nhận hoá đơn thông thường

Chào mọi người,

bên mình có mua một số mặt hàng của cửa hàng nọ. Hoá đơn họ xuất cho bên mình là hoá đơn thông thường tức là trên hoá đơn không thể hiện VAT. Giờ bên mình muốn trả lại hàng cho bên bán họ đã đồng ý nhận lại hàng và yêu cầu bên mình xuất hoá đơn trả hàng. Vấn đề là hoá đơn bên mình thuộc dạng có VAT đầu ra tức là có dòng thuế suất thuế GTGT. Vậy mình phải xuất lại hoá đơn như thế nào cho đúng.
Ví dụ mặt hàng đó có số lượng là : 10 đơn giá là 129.900 thành tiền 1.299.000

Vậy có phải mình xuất hoá đơn đầu ra ghi là: xuất trả lại hàng theo hoá đơn số ... ngày...
Tên hàng ... phần cộng tiền hàng ghi bằng số tiền 1.299.000 . Dòng thuế suất gạch chéo hay sao?

không biết như vậy có đúng quy định hay không? ai biết tư vấn giúp mình nhé.
Chắc bạn phải phiên từ đây thôi chứ kg tìm thấy hướng dẫn nào như trường hợp của bạn.
[FONT=&quot]Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng và bên bán thu hồi hóa đơn đã lập. [/FONT]

H

hoangtq

Cao cấp
17/6/08
232
8
18
TPHCM
www.facebook.com
Ðề: Xuất hoá đơn trả hàng cho người bán trong trường hợp nhận hoá đơn thông thường

Trường hợp của bạn có thể áp dụng khoản 2 Điều 18 Thông tư 64/2013 (từ 01.07.2013) vì: hóa đơn của bên bán là hóa đơn trực tiếp, do đó bạn không kê khai thuế, chỉ cần trả cho họ + làm BB hủy là xong.

Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. ...
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

Nếu bên bán yêu cầu bên bạn xuất HĐ trả hàng thì có thể áp dụng như bạn đã nêu; cụ thể là áp dụng Mục 2.8 Phụ lục 4, TT64/2013:
2.8. Tổ chức, cá nhân mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT.
Trong TT 64/2013 nói là ghi rõ tiền thuế thì nên hiểu là đối với HĐ mua vào có thuế GTGT, nếu mua vào không có thuế GTGT thì dòng thuế suất bổ trống, gạch chéo đi là đúng rồi.

Túm lại kiểu gì cũng phải suy luận, do TT chưa thể lường hết các trường hợp phát sinh trong thực tiễn, bạn muốn chắc cú nữa thì làm 1 cái VB, nêu vấn đề, đề xuất cách giải quyết như đang trao đổi, gửi lên Cơ quan thuế xem họ trả lời ntn

Thân

B

bobinbon

Sơ cấp
13/9/13
15
0
0
bac ninh

Theo Mình:
- Hóa đơn vào thông thường đấy thì bên bạn không đc khấu trừ thuế đầu vào, mà chỉ để tính vào khoản chi phí của bên bạn
- Trường hợp này nếu bên bạn chưa kê khai Hóa đơn đó thì chỉ việc trả lại hàng và hóa đơn đó cho bên bán là OK
- Còn nếu bên bạn đã kê khai hóa đơn đó thì tiến hành lập biên bản giữa 2 bên mua và bán, nêu rõ lý do hủy hóa đơn đó (bên mua thu hồi vì hàng lỗi...) báo cáo cơ quan thuế và điều chỉnh giảm đầu vào của mã hàng đó vào tháng sau là dược

thân ái

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Trường hợp này vì hóa đơn ban đầu là hóa đơn bán hàng thông thường ko có thuế, nên khi bạn xuất trả lại hàng cũng xuất theo giá ko có thuế, dòng thuế suất ko ghi, gạch chéo là ok thôi mà. Ghi rõ nội dung là trả lại hàng theo hóa đơn số...ngày.... Đâu có ảnh hưởng gì đến Thuế phải nộp đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA