Mẫu công văn gửi chi cục thuế

• Thread starter baongockt
  • Ngày gửi
B

baongockt

Sơ cấp

Đính kèm

• 1. Mau 01-MGTH Van ban de nghi mien giam thue - OK.doc
    44 KB · Lượt xem: 3,936
Khóa học Quản trị dòng tiền
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
44
Ha Noi
BỘ TÀI CHÍNH CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
TỔNG CỤC THUẾ Độc Lập – Tự Do – Hạnh Phúc​
Số: 1383 /TCT-DNK
Hà Nội, ngày 10 tháng 4 năm 2007
V/v: Truy thu thuế đối với kinh
doanh xe ôtô cũ ghi giá bán thấp.

Kính gửi: Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh

Vừa qua, Tổng cục Thuế nhận được công văn số 061205/CV-CT ngày 5/12/2006 của Công ty TNHH Tân Việt Phát, công văn số 359/VNSG/TCKT ngày 21/12/2006 của Công ty cổ phần Vinaconex Sài Gòn kiến nghị về việc áp giá tính lệ phí trước bạ để truy thu thuế GTGT, thuế TNDN đối với hoạt động kinh doanh xe ôtô tải đã qua sử dụng, do giá tính lệ phí trước bạ một số loại xe chưa được điều chỉnh kịp thời nên quá cao so với giá bán thực tế của công ty vì vậy số thuế truy thu theo giá tính lệ phí trước bạ lớn ảnh hưởng đến hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Sau khi xin ý kiến và được sự đồng ý của Bộ Tài chính, Tổng cục Thuế đề nghị xử lý truy thu thuế GTGT, thuế TNDN đối với hoạt động kinh doanh xe ôtô tải đã qua sử dụng vi phạm về giá bán theo quy định tại điểm 1, Mục I Thông tư số 69/2002/TT-BTC ngày 16/8/2002 của Bộ Tài chính như sau:
1. Về thuế giá trị gia tăng:
Thuế GTGT truy thu được tính theo hướng dẫn tại công văn số 2220 TCT/NV6 ngày 19/6/2003 của Tổng cục Thuế và công văn số 3470 TCT/NV6 ngày 16/9/2002 của Tổng cục Thuế.
2. Về thuế thu nhập doanh nghiệp:
Thuế TNDN truy thu được tính ấn định bằng thuế suất thuế TNDN nhân với thu nhập chịu thuế.
Thu nhập chịu thuế được tính bằng tỷ lệ % trên giá tính lệ phí trước bạ. Cục Thuế căn cứ vào tình hình sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp kinh doanh xe ôtô tải cũ trên địa bàn để xác định tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu bình quân, hoặc căn cứ vào tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của cơ sở kinh doanh cùng ngành nghề, có quy mô kinh doanh tương đương đã thực hiện kê khai tính thuế đúng quy định để làm cơ sở tính thu nhập chịu thuế đối với các trường hợp phải áp dụng giá ấn định để tính thuế. Căn cứ vào số thuế TNDN tính ấn định và số thuế TNDN đã kê khai để xác định số thuế truy thu thêm.
Việc tính truy thu thuế GTGT, thuế TNDN hướng dẫn trên đây được áp dụng đối với các trường hợp kiểm tra tính thuế từ năm 2006 trở về trước và các trường hợp cơ quan thuế đã kiểm tra tính số thuế truy thu theo hướng dẫn trước đây nhưng cơ sở kinh doanh khiếu nại theo đúng quy định về thời hạn, trình tự giải quyết khiếu nại. Các trường hợp đã kiểm tra và đã truy thu không có khiếu nại thì không giải quyết hồi tố.

S

sad star

Guest
25/3/09
43
0
0
35
Mê Linh Plaza...đê...
Ðề: Mẫu công văn gửi chi cục thuế về việc giải thể văn phòng đại diện

Mình đang làm thủ tục giải thể Văn phòng đại diện của Công ty. Xem trên mạng thì cần có thủ tục ở mục 4. Xác nhận không nợ thuế theo Quyết toán đã duyệt đến thời điểm giải thể chi nhánh, VPĐD.
Mính có hỏi tư vấn bên VP luật sư thì họ bảo phải gửi công văn lên trên Chi cục thuế xin xác nhận ko nợ thuế. Minh tìm mãi mà chẳng thấy có mẫu nào trên mạng.
Có ai đã từng làm thủ tục này thì làm ơn chỉ dẫn cho mình với. Mình cám ơn rất nhìu!!!!:011:
baoyen.7988@yahoo.com.vn

T

tuanphongphuong

Guest
21/12/11
1
0
0
39
Hà Nội
Ðề: Mẫu công văn gửi chi cục thuế

Chào các bạn. Mình đang làm thủ tục giải thể công ty cổ phần. bạn nào có mẫu công văn xin giải thể để báo cáo lên chị cục thuế thì gửi giúp mình với Mail tuannguyen@hlc.vn.
Cảm ơn các bạn!

N

nhantran6484

Trung cấp
20/12/09
50
5
8
ben tre

Bác nào có Công văn "về việc không nợ thuế" thì cho em xin cái nhá! hichic. Em tìm hoài mà ko thấy!

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital

Mẫu xin xác nhận không nợ thuế, tham khảo nha:

CV: 06 /NV10
V/V: Xác nhận nghĩa vụ thuế

cộng hoà xã hội chủ nghĩa việt nam
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
---------??----------
Hà Nội, ngày 26 tháng 01 năm

Kính gửi: Chi cục thuế Quận Cầu Giấy

Công ty …………
Trụ sở : ………………….
- Điện thoại : 04. ……. - Fax: 04. ……………….
- Mã số thuế : 0……………
- Thành lập theo giấy phép kinh doanh số …………………………..
- Ngành nghề kinh doanh chính:
…………..
…………..
…………………..

Nay chúng tôi làm công văn này xin trình bày một việc như sau:
Chúng tôi là đơn vị hoạt động kinh doanh trong lĩnh vực ………………, nên có rất nhiều dự án mong muốn được tham gia. Để có đủ điều kiện tham gia dự thầu, các đơn vị mời thầu yêu cầu chúng tôi phải xuất trình bản chứng minh để thực hiện đầy đủ nghĩa vụ với ngân sách nhà nước.
Vậy chúng tôi làm công văn này đề nghị Qúy cơ quan xác nhận nghĩa vụ thuế cho đơn vị chúng tôi từ tháng 5/20……… đến 31/12/20…….., cụ thể như sau:

(kê bảng ra….)
(Chúng tôi xin gửi kèm bản sao chứng từ nộp thuế).

Rất mong Quý cơ quan tạo điều kiện giúp đỡ.
Xin trân trọng cảm ơn./.

Xác nhận của chi cục thuế Quận cầu giấy đại diện doanh nghiệp

M

minhvien0330

Guest
8/12/11
2
1
0
36
tphcm

chào các anh chị!
Em đang cần mẫu công văn gửi chi cục thuế về việc thông báo chi nhánh hạch toán phụ thuộc với doanh nghiệp mẹ. Anh chị nào có kinh nghiệm trong việc này giúp em với, vì em ko có kinh nghiệm gì trong lĩnh vực kế toán, nên sợ dùng từ nghữ ko đúng. lỡ làm lại bị trả về nữa. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị.

• Like
Reactions: Mythuquang
N

nguyentham12345

Sơ cấp
25/8/10
6
0
0
38
Hà Nội

Em cũng đang cần cái mấu thông báo này. Nếu anh chị nào đã từng làm qua thì gửi lên cho em xin với. Em xin cảm ơn trước!

T

trudzu

Guest
6/5/11
3
0
0
42
Hà Nội

Cám ơn anh chị em tận tình giúp đỡ, tôi ấn Like các bác

N

NhungToan

Guest

Mình đang phải làm một công văn đến Cục thuế về việc xin tạm dừng nộp tờ khai mẫu 01/GTGT. Ai có mẫu này giúp mình với nhé!Cảm ơn các bạn!

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM

Mình đang phải làm một công văn đến Cục thuế về việc xin tạm dừng nộp tờ khai mẫu 01/GTGT. Ai có mẫu này giúp mình với nhé!Cảm ơn các bạn!
Làm gì có công văn xin dừng nộp tờ khai theo mẫu 01/GTGT. Theo thông tư 28/2011/TT-BTC thì chỉ có thông báo xin tạm ngưng hoạt động thôi.

Chào các bạn. Mình đang làm thủ tục giải thể công ty cổ phần. bạn nào có mẫu công văn xin giải thể để báo cáo lên chị cục thuế thì gửi giúp mình với Mail tuannguyen@hlc.vn.
Cảm ơn các bạn!

Gửi các bạn tham khảo

Đính kèm

• Bo ho so giai the.rar
    50.7 KB · Lượt xem: 1,186
Sửa lần cuối:
R

ruanhua89

Guest
25/3/13
1
1
0
35
hà nội

cty mình đang đăng ký ngừng hoạt động kinh doanh, bạn nào có mẫu công văn xin tạm ngừng hoạt động Gửi chi cục thuế. gửi vào mail của mình là: nguyenthihoa.29.03@gmail.com
Thanks mọi người trcs(mình đang cần gấp lắm ấy).

• Like
Reactions: Manhtien30
S

snow88

Sơ cấp
14/8/09
9
0
0
35
Hưng Yên

Bạn nào có mẫu công văn của Tổng công ty xác nhận chi nhánh của cty là chi nhánh hạch toán phụ thuộc không ạ? Nếu có thì gửi lên cho mình tham khảo với nhé! Cảm ơn nhiều ạ!

N

ngoc2013

Sơ cấp
25/7/13
8
0
0
tp.hồ chí minh

Anh chị nào gửi công văn lên thuế xin nộp báo cáo thuế theo tháng chưa ạ? cho em xem mẫu em tham khảo với? em cảm ơn!

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM

cty mình đang đăng ký ngừng hoạt động kinh doanh, bạn nào có mẫu công văn xin tạm ngừng hoạt động Gửi chi cục thuế. gửi vào mail của mình là: nguyenthihoa.29.03@gmail.com
Thanks mọi người trcs(mình đang cần gấp lắm ấy).
Bạn vào đây tải mẫu về http://luatsusongviet.vn/index.php?trang=chitiettintuc&id=76

Anh chị nào gửi công văn lên thuế xin nộp báo cáo thuế theo tháng chưa ạ? cho em xem mẫu em tham khảo với? em cảm ơn!

Bạn tham khảo mẫu tại đây: http://luatsusongviet.vn/index.php?trang=tintuc&loai=3&id=28

M

mikuppy

Guest
2/1/14
1
0
1
32
hà nội

Anh chị nào có công văn gửi lên cục thuế định mức vật tư sản phẩm ko cho em xin mẫu với ạ . Em cám ơn nhiều ạ

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
V

VietHuong84vn

Guest
9/8/14
1
0
0
Hà Nội

Cả nhà ơi. bên mình làm vận chuyển cho doanh nghiệp chế xuất. công việc hoàn thành, khách hàng nghiệm thu, rồi họ mới xuống PO cho mình( thường là sang tháng sau) bên mình chỉ xuất hóa đơn khi có PO của họ. Nếu cứ viết thì lại thành sai với thuế, nên mình muốn gửi công văn hỏi chi cục thuế quận tây hô về vấn đề này. Có ai cs mẫu giúp mình với ạ, và mình cũng thắc mắc ko biết gửi thì gửi qua mail hay lên thẳng chi cục thuế gửi ạ. Mong cả nhà giúp vì mình sắp phải viết hóa đơn cho khách rồi.

H

havu178

Guest
12/12/12
1
0
1
Hải Dương

Chào các bác, hiện tại bên em đang muốn tìm công văn điều chỉnh thuế nhà thầu, do sai sót của kế toán nên bên em nộp nhầm tiền vào 1 tài khỏan thuế khác và tiểu mục khác, em muốn gửi công văn lên thuế để Cục thuế điều chỉnh sai sót đó cho bên em, có bác nào biết mẫu công văn liên quan thì chỉ giáo giúp em với ah. Em cám ơn các bác nhiều nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA