Cách làm lương cho công ty sản xuất chia làm 3 ca

• Thread starter nguyentrangnhung1989
  • Ngày gửi
N

nguyentrangnhung1989

Sơ cấp
25/7/11
15
0
0
quang ninh
Chào các anh chị kế toán, em xin hỏi các anh chị 1 vấn đề mong được giải đáp:
Công ty em công nhân chia làm 3 ca sản xuất :
ca 1 từ 7 h - 14h
ca 2 từ 14h - 22h
ca 3 từ 22h - 7h
Vậy em xin hỏi cách tính lương thế nào cho hợp lý ạ
Rất mong được sự chỉ giáo

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam
Ðề: Cách làm lương cho công ty sản xuất chia làm 3 ca

Giả sử như thế này :
1 công ca 1, 2 =Tiền lương phải trả 1 tháng/26 ngày công
1 công ca 3= ( tiền lương của 1 công ca 1 hoặc 2)X 1,4 lần

N

nguyentrangnhung1989

Sơ cấp
25/7/11
15
0
0
quang ninh

Da.vay bang cham cong va bang thanh toan tien luong ta se lam the nao a.mong ban cocle giup do.

ketoantuyenquang

ketoantuyenquang

Sơ cấp
7/9/13
15
0
1
Tuyen quang

Một câu hỏi quá khó trả lời. Quy chế lương mỗi công ty dài chục trang ko thể cắt xén trong vài dòng. Cái này bạn phải tự xây dựng phù hợp với đơn vị thôi.

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Da.vay bang cham cong va bang thanh toan tien luong ta se lam the nao a.mong ban cocle giup do.
Bảng chấm công bạn chấm công như bình thường, riêng chấm ca 3 thì bạn ghi rõ " ca3 ".
Bảng lương : VD
Tổng cộng 26 công, trong đó ca3 6 công:
cột "lương chính" : = 26 công X 100.000đ/công
Cột "phụ cấp ca3": = 6 công x 100.000đ/công x 40%
như vậy bạn đã hình dung cách lập bảng chấm công và bảng lương cho phù hợp theo mô hình của DN mình nhé

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Một câu hỏi quá khó trả lời. Quy chế lương mỗi công ty dài chục trang ko thể cắt xén trong vài dòng. Cái này bạn phải tự xây dựng phù hợp với đơn vị thôi.

Mình đồng ý với ý kiến của bạn ketoantuyenquang. Mình góp thêm 1 số ý kiến nhé:
Ý 1: Với mỗi doanh nghiệp thì trước khi thực hiện việc tính toán và trả lương cho NLD thì Doanh nghiệp đều phải xây dựng Quy chế tiền lương trong Doanh nghiệp. Cụ thể bạn tham khảo điều 93 luật lao động số 10/2012/QH13 "Điều 93. Xây dựng thang lương, bảng lương và định mức lao động
1. Trên cơ sở các nguyên tắc xây dựng thang lương, bảng lương và định mức lao động do Chính phủ quy định, người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng thang lương, bảng lương, định mức lao động làm cơ sở để tuyển dụng, sử dụng lao động, thỏa thuận mức lương ghi trong hợp đồng lao động và trả lương cho người lao động.
2. Khi xây dựng thang lương, bảng lương, định mức lao động người sử dụng lao động phải tham khảo ý kiến tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và công bố công khai tại nơi làm việc của người lao động trước khi thực hiện, đồng thời gửi cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện nơi đặt cơ sở sản xuất, kinh doanh của người sử dụng lao động. "
Ý 2: Định mức xây dựng bạn bám theo Quy định trong Luật lao động đối với tiền Lương làm việc vào ban đêm. Cụ thể: Bạn tham khảo điều 97 mục 2. Có ghi rõ "2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.".

N

nguyentrangnhung1989

Sơ cấp
25/7/11
15
0
0
quang ninh

Da. Thanks bạn Docle nhé, chỗ phần phụ cấp ca 3 thì mình để nhan với 0.3 được không??
công ty Minh chưa xây dựng thang lương và định mưc lao động a. Như vậy khi cơ quan thuế hỏi đến thì có sao không ạ?
công ty mình sản xuất liên tục vì dây truyền hoạt động liên tục. vạy nếu hoạt động như vậy thì công nhân không có ngày nghỉ thứ bảy, chủ nhật.vậy mình fai lam lương thế naò cho hợp lý. cty mình không muốn nộp thuế thu nhập cá nhân
Và lương bộ phận bảo vệ làm thế nào thì hợp lý vì đặc thù của bộ phận này là lam không ngày nghỉ. m đang rất lo lắng. mong các bạn giúp đỡ!!!!!!!!!Thanks cả nhà nhiều

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Xin lỗi nha, theo Luật lao động 2013: phụ cấp ca 3là 0,3 bạn ạ
Thang bảng lương bạn phải xd để đăng ký nộp BHXH
Bên bạn đơn vị sx nên XD trả lương cho công nhân theo sản phẩm , công nhân không dễ được nộp thuế TNCN đâu bạn à.Dù không nghỉ thứ 7 cn nhưng mình bố trí công nhân nghỉ hợp lý là được , ít có dây chuyền sx nào hoạt động cả 365 ngày / 365 ngày
Còn bảo vệ nên trả theo lương thời gian khoán gọn

N

nguyentrangnhung1989

Sơ cấp
25/7/11
15
0
0
quang ninh

Cảm ơn bạn nhieuf nha.vay chỗ lương bảo vệ mình làm hợp đồng lao động ghi rõ là lương khoán là 3.900.000đ/ tháng hả bạn để không phải nộp thuế mà.
Với lại những người năm ngoái chưa đăng ký được MST cá nhân thi năm nay có phải đăng ký lại không bạn

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Bạn đăng ký MST cho mọi người đi. Tuy là lương khoán gọn nhưng bạn cần có chi tiết các khoản để đảm bảo chỉ ra có đủ chế độ cho người lao động

T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội

Mỗi ca tính 1 công mà vì làm đều là 8h, Nếu làm số giờ ín hơn thì lấy số giờ/8 tiếng ra số công. còn tùy vào chế độ cty bạn xây dựng ca tối và ca đêm hỗ trợ thêm 1 công thêm bn thì nhan lên với bấy nhiêu.

N

nguyentrangnhung1989

Sơ cấp
25/7/11
15
0
0
quang ninh

Bạn Docle ah, m ghi chi tiết cụ thể phần phụ cấp lương cho bộ phận bảo vệ ở hợp đồng lao động hay ở trong bảng thanh toán lương.m không hiểu cho lắm.
bạn táo quân ah, m không hiểu liệu ca 2 đấy , được hỗ trọ ? % nếu theo luật, và cụ thể theo luật hay thông tư nào hả bạn

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Trong hợp đồng thể hiện được thì tốt nhất, tuy nhiên tùy thuộc vào thực tế DN vì đôi khi biến động thanh toán lương nhanh hơn việc ký hợp đồng lao động bạn à, lúc này thì trên bảng thanh toán cần thể hiện

T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội

Thông thường làm thêm ca tối bên mình hỗ trợ =1.2xca ngày, ca đêm là 1.5xca ngày - điều này chỉ là khuyến khích hỗ trợ làm ca tối thôi chứ không có luật quy định. còn hợp đồng nên thể hiện : thời gian có thể làm ca theo Y/c công ty để gắn CV với người LĐ. vì mình vẫn làm đúng luật LĐ là 1 ngày lam 8h mà. nếu người nào làm ca 2 ca 1 ngày thì ca 2 đó x1,5 ca ngày với ngày thường và x2 với ngày lễ, CN. Còn đối với bảo vệ nên thực hiện chế độ khoán gọn lương bao nhiêu/tháng thôi, vì CV này thường cố định mà

Mức hỗ trợ này thường áp dụng thời điểm CV cường độ cao thui, chứ bình thường thì 3 ca đều bằng nhau. hoặc ca 2, ca 3 chỉ hỗ trợ thêm ăn giữa ca hoặc 1.1 đến 1.2 lần thôi bạn ah. còn với người làm 2 ca 1 ngày thì thực hiện đúng luật LĐ như trên (x1,5 với ngày thường, x2 với ngày lễ, CN)

Sửa lần cuối:
N

nguyentrangnhung1989

Sơ cấp
25/7/11
15
0
0
quang ninh

Bạn cocle ơi, b có mẫu bảng chấm công cũng như mẫu bảng lương dành cho bộ phận sản xuất như mình nói không. chia sẻ giúp mình với nhé. hiii. m muốn tham khảo trước khi làm.b có gưi mail cho mình là trangnhungqn89@gmail.com
Thanks b nhiều :thanx:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA