Có nhất thiết phải đóng bảo hiểm ko?

• Thread starter kinhvomenh
  • Ngày gửi
K

kinhvomenh

Guest
14/9/07
37
0
0
38
Q4, TP.HCM
Chào các anh chị em.

Cho mình hỏi, mấy cái BHXH, BHYT, BHTN có nhất thiết phải đóng ko? Cty mình có 4-5 ngưòi ah, làm cái đó mắc công qua.

Xin chỉ bảo:alcon:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Uma

Uma

Cuốn theo chiều gió...
Đóng bảo hiểm là quyền lợi của mỗi người nhưng không bắt buộc nên có thể đóng hoặc không. Mà mình nghĩ cái đó có gì đâu mà gọi là mất công.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào các anh chị em.

Cho mình hỏi, mấy cái BHXH, BHYT, BHTN có nhất thiết phải đóng ko? Cty mình có 4-5 ngưòi ah, làm cái đó mắc công qua.

Người ta không chỉ ngại mắc công mà còn ngại tốn tiền nữa. Nhưng đó là Luật bắt buộc NSD lao đông khi ký hợp đồng lao động với NLđ có thời gian từ 3 tháng trở lên thì phải tham gia BHXH bắt buộc ( dù chỉ 1 người).
Bạn xem nội dung tương tự trong diễn đàn nói nhiều rồi.

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Chào các anh chị em.

mắc công qua.---> Ẹc, ẹc, ẹc - Mắc công đó không bằng "mất công" bởi Nghị định số 86/2010/NĐ-CP ngày 13/08/2010 của Chính phủ Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực Bảo hiểm xã hội này.

Em có 1 ước ao. Em có 1 khát khao. Em có 1 ước ao. Em có 1 khát khao được tham gia BHXH. Lúc ốm đau, không tiền chữa trị chỉ mong nhờ vào cái thẻ BHYT dù giá trị tham gia BHXH/BHYT ở mức lương khiêm tốn. Khà khà khà

S

suchinoko

Guest
27/8/09
32
2
0
38
đ
Bạn không tham gia bạn sẽ bị phạt. Để càng lâu càng khó khắn. Bây giờ người BHXH đang ráo riết truy nợ. Xem tại đây.

Em có 1 ước ao. Em có 1 khát khao. Em có 1 ước ao. Em có 1 khát khao được tham gia BHXH. Lúc ốm đau, không tiền chữa trị chỉ mong nhờ vào cái thẻ BHYT dù giá trị tham gia BHXH/BHYT ở mức lương khiêm tốn. Khà khà khà
Câu này rất chính xác! Khi bạn bị bệnh nặng bạn sẽ hiểu thế nào là sự quan trọng của thẻ BHYT. Người lao động trong công ty bạn bị bệnh nếu ko có thẻ BHYT thì công ty bạn sẽ phải chi tiền ra cho người ta chữa bệnh.

Sửa lần cuối:
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Có những người lao động tự do , họ tìm đến CV mong được trả lương ngày , tuần, hỏi họ giấy tờ tùy thân, thậm chí CMND họ cũng ko có, đây cũng là trường hợp khó xử cho DN, công trình kéo dài rất lâu ,mình cũng tìm cách linh động trong trường hợp này.Hi hi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA