Phân bổ 242

• Thread starter Mau Don
  • Ngày gửi
M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Cả nhà cho mình hỏi: CCDC mình phân bổ 1 năm, vậy sau khi hết phân bổ thì sao nhỉ. Tính phân bổ theo tháng tức là giả sử ngày đưa vào sử dụng là 11/3/2010 thì sau 1 năm phân bổ đến 11/3/2011 là hết hạn phân bổ. Lúc đó mình làm gì tiếp. Mình làm năm đầu, chưa có kinh nghiệm về việc này. Mọi người chỉ giáo nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

minhvan2728

Guest
Cả nhà cho mình hỏi: CCDC mình phân bổ 1 năm, vậy sau khi hết phân bổ thì sao nhỉ. Tính phân bổ theo tháng tức là giả sử ngày đưa vào sử dụng là 11/3/2010 thì sau 1 năm phân bổ đến 11/3/2011 là hết hạn phân bổ. Lúc đó mình làm gì tiếp. Mình làm năm đầu, chưa có kinh nghiệm về việc này. Mọi người chỉ giáo nhé.

Sau khi phân bổ hết giá trị thì hoặc là bạn vẫn để trên bảng theo dõi phân bổ mà theo dõi ngoài (nếu nó vẫn còn phục vụ SXKD của cty) , hoặc là tiến hành thanh lý cái CCDC đó theo luật kế toán hiện hành, và hạch toán bình thường.

P

Phuc Huong

Trung cấp
6/1/09
90
1
0
TP HCM

bạn phân bổ hết giá trị của CCDC đó theo thời gian mà bạn ước tính sử dụng đó thôi, đâu có làm gì nữa.

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Sau khi phân bổ hết giá trị thì hoặc là bạn vẫn để trên bảng theo dõi phân bổ mà theo dõi ngoài (nếu nó vẫn còn phục vụ SXKD của cty) , hoặc là tiến hành thanh lý cái CCDC đó theo luật kế toán hiện hành, và hạch toán bình thường.

Dòng màu đỏ: Mình không hiểu rõ lắm. Vì thường những CCDC giá trị nhỏ, và phân bổ có 1 năm, đương nhiên giá trị còn lại vẫn còn và vẫn sử dụng tiếp. Theo dõi ngoài để làm gì.
Dòng màu xanh: Nếu hết phân bổ mà giá trị vẫn còn, tiến hành thanh lý thì hạch toán thế nào.
Mình muốn hỏi kinh nghiệm về việc này để làm cho thuận tiện hơn

levanton

levanton

Cao cấp
Dòng màu đỏ: Mình không hiểu rõ lắm. Vì thường những CCDC giá trị nhỏ, và phân bổ có 1 năm, đương nhiên giá trị còn lại vẫn còn và vẫn sử dụng tiếp. Theo dõi ngoài để làm gì.
Dòng màu xanh: Nếu hết phân bổ mà giá trị vẫn còn, tiến hành thanh lý thì hạch toán thế nào.
Mình muốn hỏi kinh nghiệm về việc này để làm cho thuận tiện hơn

Ý của bạn minhvan2728. ngòai ở đây là ngoài bảng phân bổ chi phí.
Hết thời gian phân bổ, lúc đó giá trị CCDC đã phân bổ hết, và CCDC vẫn còn sử dụng thì không phân bổ, không hạch toán
chi phí vào chi phí sx kd nữa. Nếu doanh nghiệp thanh lý sẽ có chi phí thanh lý, giá trị thu hồi, hoặc nhượng bán, nên hạch toán số tiền phát sinh cho việc thanh lý, gia trị thu hồi theo chế độ kế toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA