Cam kết thu nhập?

• Thread starter haminhtrinh1988
  • Ngày gửi
H

haminhtrinh1988

Sơ cấp
23/8/13
9
0
0
35
Hà Đông - Hà Nội
Bắt đầu từ 1/7 có thay đổi về khấu trừ thuế thu nhập cá nhân. Công ty mình đang làm hợp đồng giao khoán với đội nhân công. làm hợp đồng thời vụ 3 tháng. vậy mỗi lần chi trả trên 2 triệu là phải khấu trừ thuế 10%. vậy mình làm cam kết thì có phải khấu trừ thuế nữa không. trc kia thì chi trả trên 1 triệu là phải khấu trừ nhưng cam kết thu nhập 1 nam không quá 48triệu thì không phải khấu trừ nữa. Mình đang băn khoăn quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyenthuong240490

Trung cấp
24/10/12
166
0
16
34
Phú Thọ
Ðề: Mọi người cho mình hỏi chút về cam kết thu nhập

Cái này fair chờ TT hướng dẫn thôi

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Bắt đầu từ 1/7 có thay đổi về khấu trừ thuế thu nhập cá nhân. Công ty mình đang làm hợp đồng giao khoán với đội nhân công. làm hợp đồng thời vụ 3 tháng. vậy mỗi lần chi trả trên 2 triệu là phải khấu trừ thuế 10%. vậy mình làm cam kết thì có phải khấu trừ thuế nữa không. trc kia thì chi trả trên 1 triệu là phải khấu trừ nhưng cam kết thu nhập 1 nam không quá 48triệu thì không phải khấu trừ nữa. Mình đang băn khoăn quá.

1. Bạn nên làm hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên thì sẽ không phải làm cam kết 23/TNCN
2. Nếu bạn làm hợp đồng lao động dưới 3 tháng và không "muốn " khấu trừ thuế thì phải làm cam kết 23/TNCN
Theo công văn 8817 của bộ tài chính ngày 08/07/2013 có đoạn
2.3.c Tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng, thực hiện khấu trừ theo theo tỷ lệ thống nhất là 10% đối với thu nhập từ 2.000.000 đồng trở lên/lần trả thu nhập (không phân biệt cá nhân có hay chưa có mã số thuế).

T

traiqb

Trung cấp
8/6/09
69
2
8
Quang Binh
Re: Mọi người cho mình hỏi chút về cam kết thu nhập

Vấn đề này theo tôi như năm 2013 thì trong cam kết thi nhap ko vuot qua 78tr, nhung thuc te chua thay TT VB nao huong dan cho viec nay ca, cac bac BTC ko đồng bộ hóa gì cả

Lanxitin

Lanxitin

Emgaithaibinh2004
8/4/10
105
0
0
Thái Bình

Bạn làm hợp đồng trên 3 tháng hoặc dưới 1 năm đi như thế thì chỉ làm cam kết thu nhập không quá 108trieu 1 năm, còn về bên bảo hiểm thì bạn làm cái cam kết công nhân đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc bảo hiểm tự nguyện ở nơi khác rồi nên không tham gia bảo hiểm tại công ty nữa. (Tốt nhất là làm cái cam kết đã tham gia bảo hiểm tự nguyện ở nơi khác):030:

Sửa lần cuối:
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa

Bạn làm hợp đồng 6 tháng hoặc dưới 1 năm đi như thế thì chỉ làm cam kết thu nhập không quá 108trieu 1 năm, còn về bên bảo hiểm thì bạn làm cái cam kết công nhân đã tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc hoặc bảo hiểm tự nguyện ở nơi khác rồi nên không tham gia bảo hiểm tại công ty nữa, bên công ty mình đang làm như thế đó.

1. Cho mình xin cái mẫu cam kết đã tham gia bảo hiểm ở nơi khác với
2. Trong trường hợp họ chưa tham gia bảo hiểm ở nơi khác và cũng không muốn đóng BHXH thì giải quyết như thế nào??

Lanxitin

Lanxitin

Emgaithaibinh2004
8/4/10
105
0
0
Thái Bình

1. Cho mình xin cái mẫu cam kết đã tham gia bảo hiểm ở nơi khác với
2. Trong trường hợp họ chưa tham gia bảo hiểm ở nơi khác và cũng không muốn đóng BHXH thì giải quyết như thế nào??

Cái này thì chỉ có người lao động biết, và bạn làm thì bạn biết, không nói thì ai biết đấy là đâu, anh thuế và anh bảo hiểm cũng không thể đi tìm từng người lao động để chứng minh được, :030: Tốt nhất là bạn nên làm cam kết đã tham gia bảo hiểm tự nguyện ở nơi khác

H

haminhtrinh1988

Sơ cấp
23/8/13
9
0
0
35
Hà Đông - Hà Nội

Cho mình hỏi. MÌnh làm cam kết đã tham gia bảo hiểm tự nguyện ở nơi khác nhưng thực tế người ta không đóng bảo hiểm ở đâu mà bên bảo hiểm hoặc thuế tra ra thì làm sao.

Lanxitin

Lanxitin

Emgaithaibinh2004
8/4/10
105
0
0
Thái Bình
Ðề: Cam kết thu nhập?

Và đây là bản cam kết mẫu, mọi người tham khảo và cho ý kiến nhé.
View attachment Cam ket khong tham gia BHXH bat buoc tai Cty - Copy.doc

Bảo hiểm tự nguyện kiểu như bạn mua của công ty bảo hiểm nào đó, không phải bảo hiểm xã hội bắt buộc, cái này thì chỉ liên quan đến anh bảo hiểm thôi nhé, anh thuế không có quyền kiểm tra. Còn anh bảo hiểm làm sao mà kiểm tra được người lao động thời vụ có tham gia bảo hiểm tự nguyện ở đâu hay không chứ.

B

bingong

Guest
15/3/13
1
0
0
Ha noi

Cho minh hoi voi? sau thang dau nam thu nhap ca nhan la 4trd/1 thang, tu 01/07/2013 tang len 9trd/1 thang, vay cam ket thu nhap nam 2013 la bao nhieu, cac ban co mau cho minh xin voi,

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Cho minh hoi voi? sau thang dau nam thu nhap ca nhan la 4trd/1 thang, tu 01/07/2013 tang len 9trd/1 thang, vay cam ket thu nhap nam 2013 la bao nhieu, cac ban co mau cho minh xin voi,
vấn đề này chờ hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2013 của Bộ TC

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA