Tài khoản ngoại tệ

• Thread starter ketovi
  • Ngày gửi
K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
Cả nhà giúp mình vấn đề này với, mình đang vướng mắc vấn đề ở hạch toán ngoại tệ, công ty mình năm 2010 có mở tài khoản USD ở NH, khi nộp tiền mở tài khoản, giả sử 500 usd, TG: 18.000vnd/usd......và mình lấy luôn tỷ giá này làm mốc để hạch toán các khoản phát sinh trong kỳ như các khoản phí, tiền thanh toán, lãi tiền gửi...... Đến cuối năm mình đánh giá lại rôi hạc toán vào 635 hoặc 515. Như vậy có đúng không cả nhà.
NGoài ra công ty mình thành lập, nhưng chưa phát sinh doanh thu, đang trong giai đoạn chuẩn bị mới có những hoạt động như nhận tiền đặt cọc của đối tác nước ngoài, chuyển tiền nhập khẩu thiết bị..... từ đó dẫn đến có doanh thu từ chênh lệch tỷ giá hạch toán vào 515. Vậy nay mình làm báo cáo TC năm, khoản doanh thu này tính thế nào, vì bản chất công ty chưa chính thức hoạt động, mới chỉ có chuẩn bị, nhân sự không có.... chi phí chưa, trong khi 515 đã phát sịnh...... cả nhà tư vấn mình với, mình đang cần gấp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
beden1911988

beden1911988

Sơ cấp
18/5/10
45
2
8
36
kiên giang
về ngoại tệ mình cho bạn những vấn đề này, nếu nắm là bạn sẽ làm được
TIỀN:
tăng bên nợ : ghi giá thực tế
giảm bên có : ghi giá xuất : xuất theo FIFO,LIFO,BQ..
PHẢI THU:
tăng bên nợ: ghi giá thực tế
giảm bên có : ghi giá nợ ( vd: nợ 131..)
PHẢI TRẢ:
tăng bên có : ghi giá thực tế
giảm bên nợ: ghi giá nợ (nợ 331..)
bạn dựa vào đó mà hạch toán các nghiệp vụ phát sinh trong kỳ.Và trong kỳ trong lúc hạch toán có chênh lệch bạn đưa vào 515 hoặc 635.
Cuối kỳ đánh giá lại TK có gốc ngoại tệ theo tỷ giá cuối kỳ, chênh lệch đưa vào 413.Sau đó chuyển qua 515 nếu lãi, và 635 nếu lỗ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA