Những lý do khiến bạn thất nghiệp là gì?

• Thread starter ngocvinh188
  • Ngày gửi
ngocvinh188

ngocvinh188

Sơ cấp
Lý do bạn thất nghiệp là gì?

Nhiều bạn trẻ ra trường hiện nay đã rơi vào tình trạng thất nghiệp rất nhiều. Vậy nguyên nhân nào khiến bạn thất nghiệp hay không tìm được một công việc phù hợp. Dưới đây tôi xin chia sẻ một số nguyên nhân dẫ đến thất nghiệp như sau:

Rõ ràng đây là câu hỏi không mấy dễ chịu, chính vì vậy không phải ai cũng sẵn sàng đối diện. Có người thì cho rằng là tại kinh tế suy thoái, hay tại ngành học của mình vốn khó xin việc, hay tại trường ĐH - CĐ của mình không "có tiếng",... Nhưng bạn có biết không, nguyên nhân làm cho bạn thất nghiệp đều từ chính bản thân bạn.

Nguyên nhân đầu tiên: Bạn không đam mê.

Một khi con người không có đam mê, thì đầu óc của họ luôn được thả lỏng. Ngày qua ngày, họ sống nhàn nhã và ...thất nghiệp.

Nguyên nhân thứ 2: Bạn không có kinh nghiệm làm việc.

Bạn mới ra trường thì không có kinh nghiệm là phải. Thế nhưng bạn phải chuẩn bị kinh nghiệm khi còn trên ghế nhà trường.

Tôi xin nói thật với các bạn, từ khi tôi ra trường đến giờ là tôi chưa được biết cái cảm giác thất nghiệp nó như thế nào. Mặc dù tôi không làm đúng chuyên ngành mà mình học. Bởi vì tôi sẵn sàng lao vào cuộc sống thực sự ở bên ngoài nhà trường, sẵn sàng từ chối "tiền lương đi học" là những đồng tiền xương máu của bố mẹ gửi ra. Tôi vào mạng tìm việc và được làm CTV cho FPT Telecom ở 48 Vạn Bảo - BĐ - HN. Sau đó vì chịu khó, tìm tòi và khát vọng vươn lên đã đem đến cho tôi những thành quả lao động ngọt bùi.

Nguyên nhân thứ 3: Bạn không có khả năng giao tiếp

Bạn có nhớ rằng bạn đã nhắn tin hay nói chuyện với các bạn khác giới rất "lọt tai". Với các bạn nam thì việc này khiến nhiều chàng trai khác ngưỡng mộ và học hỏi. Thế nhưng, việc giao tiếp không phải chỉ có vậy. Giao tiếp bao hàm giao tiếp gián tiếp, trực tiếp. Và cụ thể nó ra sao thì hãy tìm trên Google vì có rất nhiều chủ đề này. Và tốt nhất là bạn nên xông vào xã hội, vào thương trường hoặc ít ra cũng nên đọc sách để tích lũy được một chút lý thuyết suông. Biết đâu sau này có tác dụng thì sao.

Nguyên nhân thứ 4: Bạn là người sống không có mục tiêu hoặc mục tiêu đó không phù hợp với nhà tuyển dụng.

Các nhà tuyển dụng không khó để biết về vấn đề này. Rõ ràng, họ muốn nhận những người có mục tiêu và mục tiêu đó có phù hợp với cơ quan sắp nhận bạn. Chẳng ai muốn nhận người không mục tiêu vào đội ngũ của mình. Đơn giản như nói chuyện hay sống với người không có mục tiêu đã chán ngắt rồi.

Nguyên nhân thứ 5: Bạn đứng núi này trông núi nọ

Bạn thử ngẫm lại mà xem, chắc chắn đã có lúc bạn so sánh nơi bạn đã từng làm với một nơi bạn chưa từng làm. Một khi bạn chưa khẳng định được tài năng của mình, thì chẳng ai gọi lại khi bạn đã dứt áo ra đi.

Nguyên nhân thứ 6: Việc lớn không làm nổi, việc nhỏ không muốn làm

Bạn không dám để tấm bằng ĐH sang một bên và đi làm lao động phổ thông hay làm những công việc vất vả với đồng lương ít ỏi. Bạn chờ đợi có một công việc khác "xứng đáng với trình độ" của bạn hơn. Nhưng oái ăm thay, chỉ khi bắt tay vào làm việc, bạn mới biết rõ trình độ của bạn đến đâu.

Nguyên nhân thứ 7: Bạn không có gan và tư tưởng làm giàu

Khi bạn không thể xin việc được chỗ nào cả mặc dù bạn nghĩ mình đâu phải không có đầu óc. Vậy thì bạn đừng đi xin việc nữa. Hãy làm bắt tay vào làm giàu cho riêng mình. Đầu tiên là những việc buôn bán nho nhỏ, sau đó thấy được, bạn mở rộng hơn một chút nữa, một chút nữa,... rồi một chút nữa. Và bạn giàu từ lúc nào mà bạn không biết. Đây là con đường làm giàu của rất nhiều người. Họ không cần bằng cấp ở những trường ĐH - CĐ nổi tiếng, nhưng họ có cả hàng trăm tấm bằng ở trường Đời.

Tóm lại, cuộc sống luôn có rất nhiều cơ hội và công việc phù hợp với bạn. Nếu bạn vẫn không nhận ra và vẫn tiếp tục thất nghiệp thì đó là lỗi của bạn.

Một lời khuyên của một người chưa thành công là tôi dành cho người kiên trì đọc đến những dòng cuối này là: Đừng bao giờ trông chờ vào vận may bạn nhé.

• Like
Reactions: Nganbeo123456
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthuydao

Trung cấp
27/8/13
58
1
0
tp.sơnla
Ðề: Những lý do khiến bạn thất nghiệp là gì?

Cơ hội không đến với những kẻ lười biếng

P

perlovcraft

Sơ cấp
10/8/13
0
1
3
Ha noi

Một lý do nữa, môi trường làm việc có phù hợp nữa không ...

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Phù Hợp ???
Ngồi chờ thì chẳng bao giờ có???

K

khothi

Guest
21/9/13
0
0
0
34
Ho Chi Minh

Chính xác đấy, nhất là cái cuối cùng...quan trọng là tư tưởng của mình

V

vidolae

Guest

Chính xác đấy, nhất là cái cuối cùng...quan trọng là tư tưởng của mình
Like, tư tương rất quan trọng. Tập trung vào thì ok tất phải ko bạn

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Phù Hợp ???
Ngồi chờ thì chẳng bao giờ có???
Nhưng Cầu vượt quá Cung thì lấy đâu ra việc mà kg ngồi chờ, hàng năm ra trường mấy chục ngàn sinh viên thì việc nào đáp ứng cho nổi, 1 phần trách nhiệm kg chỉ ở sinh viên mà ở những người làm giáo dục đào tạo, không định hướng kg phân bố ngành nghề chỉ tiêu cho phù hợp

chudo1810

chudo1810

Trung cấp
24/2/12
67
4
8
33
Hà Nội

Công ty phá sản thì nhiều, việc thì ít, sinh viên thì lắm nên cũng khó để sinh viên kiếm được việc ngay sau khi ra trường, nhất là đúng ngành nghề. Tất nhiên ko đến mức quá khó mà ko kiếm được việc nào, quan trọng là mình chấp nhận làm việc gì thôi !

R

raiakon

Sơ cấp
1/10/12
0
0
0
33
HCM

Chỉ 1 chữ thôi, lười biếng :))))

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Có 2 cách để ăn quả sung !

Một là nằm chờ sung rơi đúng vào miệng !

Hai là nhờ ai đó dùng chân gắp quả sung rơi xuống đất cho vào mồm !

P

phunutre

Guest
21/10/13
4
0
0
250 Kim Giang, Hoàng Mai

Giờ việc làm là cả 1 vấn đề nhức nhối, nhiều người còn nghĩ ra các mẹo để cố giữ lấy công việc của mình như: mang thai, làm hỏng đồ của cơ quan để được giữ lại làm việc bổi thường. Thế nên bạn chỉ còn cách cố gắng thật nhiều mà thôi.

thuynguyet1803

thuynguyet1803

Sơ cấp
16/10/13
0
0
6
36
tphcm

Chính xác
ngồi chờ chẳng bao giờ có .đừng lười biếng

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bao giờ bạn già như tôi, và bao giờ bạn phải cân nhắc lợi ích và chiến thuật tìm việc làm như thế nào rồi thì bạn thêm vào cái bảng kê bên dưới.

Mục tiêu của tôi là làm sao để quyết định của mình là tốt nhất , là hiệu quả nhất thôi. Tôi dể dàng kiếm 1 công việc ổn định, chả bao giờ sợ ai đuổi vì đồng lương không sợ ai cạnh tranh, nhưng tôi sẽ rất khó kiếm và cũng sẽ rất vất vả làm việc để giữ một công việc cạnh tranh với một thu nhập cạnh tranh. Như vậy cái việc tôi chấp nhận thất nghiệp một thời gian thì có gì sai.

Việc đúng hay sai cũng chỉ là tương đối thôi.

Baobinhbg

Baobinhbg

Cao cấp

Em thì từ khi ra trường thất nghiệp vài lần
nhưng chỉ một thời gian ngắn thôi
không hẳn là am kkhông kiên trì
kh mới ra trường kinh nghiệm chưa có nên ít công ty nhận làm đứng chuyên ngàh
khi mới ra truờng nhận thức chưa tốt - không muốn đi xa vì con gái tâm lí sợ đi xa
có cơ hội đi xa nhưng không đi- bây giờ em vẫn tiếc
làm ở gần thì không đuợc làm đúgn chuyên ngàh thì làm trái ch ng để kiếm tiền
mà làm trái ngành nếu không bền thì phải cố gắng để xin đúgn chuyên ngành
một điểm nữa là đi học và đi làm - hai việc hình như không gần nhau lắm ?

T

thuylee001

Sơ cấp
6/12/13
19
0
0
Hà nội

Có lẽ mình thất nghiệp bởi một số lý do trên, chán mình quá, chẳng có động lực phấn đấu gì cả

miadt

miadt

Guest
8/11/13
46
6
8
Hà Nội

Ở chính bản thân mình ra hết mà thôi.
Mình không cố gắng học hỏi thì sẽ dẫn đến hậu quả thất nghiệp là đương nhiên rồi

S

shu shu

Guest
14/11/13
5
0
1
38
Bình Dương

Cuoc song van con den su may man nua .khong phai cu gioi la tim duoc viec tot

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
Mình không có kinh nghiệm và khả năng giao tiêp kém, muốn sửa cái thứ 2 lắm mà cái này thuộc vào bản tính con người rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA