Có cách nào công ty không phải nộp bảo hiểm mà không sao ko ak?

• Thread starter thaohuyenkt
  • Ngày gửi
thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội
Công ty em chưa nộp bảo hiểm cho nhân viên. Anh chị có cách nào mà ko phải nộp bảo hiểm cũng ko sao ko ak, chỉ cho em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh
Ðề: Có cách nào công ty không phải nộp bảo hiểm mà không sao ko ak?

Công ty em chưa nộp bảo hiểm cho nhân viên. Anh chị có cách nào mà ko phải nộp bảo hiểm cũng ko sao ko ak, chỉ cho em với!

Các Expert vào giúp Em nó đi :D. Không lẽ ngay chính bạn cũng không muốn được Công ty đóng BH cho mình sao. :). Quy định thì trong diễn đàn chắc chắn cũng có bài viết nói về vấn đề này rồi. Theo luật BHXH thì Cty bắt buộc phải đóng BHXH và BHYT đối với những người ký HDLD với Cty từ 3 tháng trở lên hoặc HDLD không thời hạn nhé. :D

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Em cũng muốn đóng bảo hiểm nhưng theo ý sếp thì sang năm mới đóng chị ak. vậy em làm hợp đồng 3 tháng 1 lần cho các nhân viên đc ko ak/?

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân

Công ty bạn có bao nhiêu người, nếu dưới 10 người thì tạm thời chưa phải tham gia bảo hiểm bắt buộc đâu

BichTramLe

BichTramLe

Sơ cấp
17/4/13
43
0
0
32
Bình Thuận

Ủa có luật nào cho Công ty dưới 10 người là chưa phải đóng BH bắt buộc ah?chỉ em với!Em cũng đang cần.^^

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM

Bạn tham khảo Nghị Định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội.
...
Điều 26. Vi phạm quy định về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

2. Phạt tiền với mức từ 12% đến 15% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Chậm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp;

b) Đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp không đúng mức quy định;

c) Đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp không đủ số người thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

3. Phạt tiền với mức từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động không đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc truy nộp số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2 và Khoản 3 Điều này;

b) Buộc đóng số tiền lãi của số tiền bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ Quỹ bảo hiểm xã hội trong năm đối với vi phạm quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.
...

C

cauyenly

Guest
7/4/13
0
0
0
34
sài gòn

Em cũng muốn đóng bảo hiểm nhưng theo ý sếp thì sang năm mới đóng chị ak. vậy em làm hợp đồng 3 tháng 1 lần cho các nhân viên đc ko ak/?

mình thì chả muốn đóng bảo hiểm mấy

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Ui rốt cuộc là vẫn phải nộp rồi! Em cảm ơn Anh Khang ( đồng hương với em) và mọi người nhé :ezpi_hear

ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp

Công ty bạn có bao nhiêu người, nếu dưới 10 người thì tạm thời chưa phải tham gia bảo hiểm bắt buộc đâu

Dưới 10 người không phải đóng BHTN bạn nhé.

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân

Ủa có luật nào cho Công ty dưới 10 người là chưa phải đóng BH bắt buộc ah?chỉ em với!Em cũng đang cần.^^
Theo bộ luật lao động
Điều 141 - luât lao động

1- Loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với những doanh nghiệp sử dụng từ 10 người lao động trở lên. ở những doanh nghiệp này, người sử dụng lao động, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 149 của Bộ luật này và người lao động được hưởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản, hưu trí và tử tuất.

2- Người lao động làm việc ở những nơi sử dụng dưới 10 người lao động, hoặc làm những công việc thời hạn dưới ba tháng, theo mùa vụ, hoặc làm các công việc có tính chất tạm thời khác, thì các khoản bảo hiểm xã hội được tính vào tiền lương do người sử dụng lao động trả để người lao động tham gia bảo hiểm xã hội theo loại hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về bảo hiểm.

V

Vân Nguyễn

Guest

Tại sao dưới 10 người là không tham gia bảo hiểm vậy bạn, Theo luật lao động và luật BHXH thì nếu nhân viên đã kí hợp đồng lao động trên ba tháng hoặc không thời hạn thì công ty phải đóng bhxh, bhyt cho họ,
Nếu công ty dưới 10 người thì không đóng BHTN thôi

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân

Theo luật lao đông số 10 ngày 18/06/2012 có hiệu lực từ 01/05/2013 thì bây giờ lách bảo hiểm xã hội khó quá nhỉ
Chương XII
BẢO HIỂM XÃ HỘI
Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế
1. Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế.
Khuyến khích người sử dụng lao động, người lao động thực hiện các hình thức bảo hiểm xã hội khác đối với người lao động.
2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.
3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM

Bạn VanLyDocHanh107 trích dẫn Bộ luật lao động từ năm 1994 về BHXH là sai rồi. Bộ luật lao động đã được sửa đồi năm 2002 và Bộ luật lao động năm 2012 có quy định bắt buộc phải đóng BHXH, BHYT
...
Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế
1. Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế.
Khuyến khích người sử dụng lao động, người lao động thực hiện các hình thức bảo hiểm xã hội khác đối với người lao động.
2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.
...

N

nguyennga887

Guest
30/8/13
3
0
0
Vinh Yên

Chị ơi cho e hoi thuê công nhân lamthời vụ 3 tháng thôi thì có phải làm hợp đông không ạ

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng

Tại sao dưới 10 người là không tham gia bảo hiểm vậy bạn, Theo luật lao động và luật BHXH thì nếu nhân viên đã kí hợp đồng lao động trên ba tháng hoặc không thời hạn thì công ty phải đóng bhxh, bhyt cho họ,
Nếu công ty dưới 10 người thì không đóng BHTN thôi

Chắc có sự nhầm lẫn ở đây, doanh nghiệp có trách nhiệm đăng ký tham gia bảo hiểm bắt buộc cho tất cả người lao động có ký hợp đồng lao động trên 3 tháng theo bộ luật lao động. Riêng đối với bảo hiểm thất nghiệp thì ko bắt buộc, đối với doanh nghiệp có từ 10 lao động trở xuống thì có thể tham gia (tự nguyện) hoặc không tham gia loại bảo hiểm này.

M

maysudo

Guest

Theo QĐ 1111/QĐ-BHXH mục 1 khoản 1.2 có quy định đối tượng tham gia BHXH bắt buộc là những người lao động làm việc có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên hoặc hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
BHTN thì đơn vị tham gia phải sử dụng từ 10 lao động trở lên "theo khoản 2 điều 11 của QĐ này" bạn nhé.

maysudo.
:director:

M

maysudo

Guest

Theo Điều 16 luật lao động số 10/2012/QH13.
- Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói bạn nhé.

Thân!
maysudo

tunatuan

tunatuan

Sơ cấp
12/5/09
22
1
3
Hai Duong

http://www.bhxhdanang.gov.vn/ChiTietHoiDap.aspx?HoiDapID=245

ĐÃ CÓ CÂU TRẢ LỜI CHUẨN TỪ BHXH ĐÀ NẴNG!!!

Nội dung hỏi đáp, trả lời bạn đọc
Trả lời ông/bà Nguyễn Đức Duy về việc:

Tham gia BHXH đối với doanh nghiệp dưới 10 lao động

Hỏi:

Công ty em là cty cổ phần mới thành lập nam 2011 cả công ty có 4 người, Theo luật BHXH thì cty có só lao động <10người thì ko phải đóng BH,Nhưng em nghe có chị bảo theo luật mới thì 1 người cũng phải đóng BH. Vậy em xin hỏi bây giờ cty muốn đăng kí bảo hiểm cho nhân viên có được không ạ?. Và nếu được thì thủ tục đăng ký tham gia như thế nào ạ?.Mong anh chị giúp và có thể gửi hướng đẫn qua mail giùm em với. Thanks các anh chị nhiều lắm.
Trả lời:

Theo quy định tại Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 ngày 29/06/2006 quy định người tham gia BHXH bắt buộc là người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên và đơn vị tham gia BHXH bắt buộc cho người lao động gồm doanh nghiệp, hợp tác xã và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động. Vì vậy, nếu doanh nghiệp bạn ký HĐLĐ với người lao động từ đủ 3 tháng trở lên, doanh nghiệp phải tham gia BHXH bắt buộc cho người lao động.
Theo quy định tại Điều 17 Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của BHXH Việt Nam về việc ban hành Quy định quản lý thu BHXH, BHYT; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT, hồ sơ thủ tục đăng ký tham gia BHXH gồm:
+ Bản sao Quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép hoạt động: 1 bản.
+ Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT ((D02-TS) - Ban hành kèm theo QĐ số: 1111/QĐ-BHXH Ngày 25/10/2011 của BHXH Việt Nam): 2 bản.
+ Tờ khai tham gia BHXH, BHYT ((A01-TS)- Ban hành kèm theo QĐ số: 1111/QĐ-BHXH Ngày 25/10/2011 của BHXH Việt Nam) kèm theo 2 ảnh 3x4cm: 1 bản.

Để không phải đóng BHXH thì Công ty bạn phải mất công làm hợp đồng lao động dưới 3 tháng/1 lần. Vậy là xong :dance2:

• Like
Reactions: hothuytc
nguyenthiloan04

nguyenthiloan04

Guest
29/7/13
35
3
8
Hà Nội

Các anh chị cho em hỏi, công ty em thực cũng giống trường hợp như của chủ topic, thành lập năm 2012 mà tới giờ chưa đóng đồng bảo hiểm nào cho nhân viên. Lương của bọn em được chia ra thành lương chính+ rất nhiều phụ cấp nhỏ (chức vụ, quản lý, phiên dịch,...) + phụ cấp ăn trưa. Nói là phụ cấp nhưng ngoài phụ cấp ăn trưa thì các phụ cấp kia đều như lương chính, chỉ khác ở cái tên mà thôi. Ví dụ: lương chính 3 triệu, pc chức vụ 1 triệu, Pc phiên dịch 500, pc quản lý 1 triệu==> tổng là 5.5 triệu, pc ăn trưa là 500k.
Câu hỏi 1.
Giờ em muốn hướng sếp(là người nước ngoài) đóng bảo hiểm theo mức 5.5 triệu tức là không tính tiền ăn trưa, như vậy có hợp lý không? Và nếu hợp đồng ghi rõ lương chính 3 triệu +pc A,B,C thì bên bảo hiểm họ có nói gì không?
2. Giờ đăng kí bảo hiểm mới cho nhân viên, thì công ty không cần đăng kí bảng lương ở TBXH nữa, mà cứ lên thẳng cơ quan bảo hiểm phải khôg ạ?
3. Những thời gian trước chưa đóng bảo hiểm, công ty có bị phạt không( nếu có thì bảo hiểm hay thuế phạt?) chi phí lương có đc gọi là hợp lý không?

Rất mong các anh chị giúp đỡ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA