Thời hạn của chứng chỉ kế toán trưởng

• Thread starter redriver07
  • Ngày gửi
R

redriver07

Guest
2/4/11
7
0
0
Ba Đình - Hà Nội
Chào các bác ! Các bác cho tôi hỏi về thời hạn của chứng chỉ Kế toán trưởng.
Tôi làm kế toán khoảng đc 10 năm, lấy bằng kế toán trưởng tháng 5/2004. Và khả năng cuối năm nay hoặc sang năm tới tôi đc bổ nhiệm làm KTT tại cty tôi đang làm.
Vậy các bác cho tôi hỏi, liệu chứng chỉ KTT của tôi có hết thời hạn không ? Tôi có phải đi học lại lớp KTT không ? hay đổi lại chứng chỉ hoặc cách nào khác . Mong các bác chỉ dùm . Xin cảm ơn ! :

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huylinh2108

Sơ cấp
2/4/11
18
0
1
35
TP.HCM
Nếu bạn ở tp.HCM hãy liên lạc tới số: 08.38399047 để biết rõ.
Hiện nay, Bộ tài chính không trực tiếp cấp bằng nữa, mà thông qua 1 trường duy nhất cấp bằng - có phôi của bộ tài chính là trường Đại học kinh tế.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Tôi làm kế toán khoảng đc 10 năm, lấy bằng kế toán trưởng tháng 5/2004. Và khả năng cuối năm nay hoặc sang năm tới tôi đc bổ nhiệm làm KTT tại cty tôi đang làm.
Vậy các bác cho tôi hỏi, liệu chứng chỉ KTT của tôi có hết thời hạn không ? Tôi có phải đi học lại lớp KTT không ? hay đổi lại chứng chỉ hoặc cách nào khác . Mong các bác chỉ dùm . Xin cảm ơn ! :
Theo em được biết thời hạn của chứng chỉ KTT tùy thuộc vào thời gian làm việc của bạn:
_ Nếu bạn đang công tác và giữ chức vụ KTT thì giá trị của bằng là vô hạn.
_ Còn ngược lại Chứng chỉ chỉ có giá trị trong thời hạn 5 năm, sau đó phải học lại.

S

susu8086

Guest
5/4/11
3
0
0
binh duong
vậy là bằng KTT có thời hạn ah, em mới đi làm được hơn 1 năm, em dự định học KTT sắp tới, nếu 5 năm ko làm KTT là phải học lại sao mọi người, vậy cho em hỏi có cần học luôn giờ không ah, em chưa biết nhiều về việc này, anh chị giúp em với, thank anh chị..

L

lala87

Sơ cấp
17/8/10
8
0
1
tp.hcm
Ðề: Thời hạn của chứng chỉ kế toán trưởng

tHEO MÌNH TÌM HIỂU THÌ THỜI HẠN CỦA BẰNG KẾ TOÁN TRƯỞNG LÀ 5 NĂM ĐỐI VỚI VIỆC BỔ NHIỆM LẦN ĐẦU.

- Giữa hai lần bổ nhiệm kế toán trưởng không quá 5 năm nếu hơn 5 năm thì phải đi học lại
VD: Bằng KTT cấp 2001. Lần đầu bổ nhiệm là 2004 thì lần thứ 2 làm KTT cách lần đầu (2004) không quá 5 năm. Và mỗi lần thôi là KTT thì không cách lần trước quá 5 năm

- Còn nếu Đã làm KTT thì bằng có giá trị vô thời hạn tức là làm KTT năm 2004 và vẫn tiếp tục làm KTT thì trong thời gian đó băng vẫn có giá trị vo thời hạn.

Cái này là theo em đọc luật rồi hiểu như thế. Không biết có đúng không

"QUYẾT ĐỊNH
CỦA BỘ TRƯỞNG BỘ TÀI CHÍNH SỐ 43/2004/QĐ-BTC
NGÀY 26 THÁNG 4 NĂM 2004 VỀ VIỆC BAN HÀNH "QUY CHẾ
VỀ TỔ CHỨC BỒI DƯỠNG VÀ CẤP CHỨNG CHỈ KẾ TOÁN TRƯỞNG"

Điều 9: Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng

1. Mẫu phôi "Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng" (Phụ lục số 04) và số đăng ký chứng chỉ do Bộ Tài chính phát hành và quản lý thống nhất trong phạm vi cả nước. Mẫu phôi "Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng" do Bộ Tài chính phát hành có dấu nổi của Bộ Tài chính.

2. Kết thúc khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng, đơn vị tổ chức khóa học bồi dưỡng kế toán trưởng gửi "Quyết định công nhận kết quả đạt yêu cầu khoá học" kèm theo "Danh sách học viên đạt yêu cầu khoá học" (Phụ lục số 03) về Bộ Tài chính (Vụ Chế độ kế toán và kiểm toán), để xem xét cấp mẫu phôi và số đăng ký chứng chỉ. Sau khi có mẫu phôi và số đăng ký chứng chỉ được cấp, Thủ trưởng đơn vị tổ chức khoá học làm thủ tục cấp chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng.

3. "Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng" có giá trị sử dụng trong thời hạn 5 năm kể từ ngày cấp để bổ nhiệm kế toán trưởng lần đầu theo quy định tại khoản 2 Điều 53 của Luật kế toán. Những người có Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đã đủ điều kiện và được bổ nhiệm làm kế toán trưởng 1 lần thì Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đó vẫn có giá trị để bổ nhiệm kế toán trưởng từ lần thứ hai trở đi, trừ khi khoảng thời gian không làm kế toán trưởng giữa 2 lần bổ nhiệm đã quá 5 năm. Những chứng chỉ được cấp theo quy định tại Quy chế này, Quy chế bồi dưỡng kế toán trưởng ban hành theo Quyết định số 769 TC/QĐ/TCCB ngày 23/10/1997 và theo Quyết định số 159 TC/CĐKT ngày 15/9/1989 của Bộ trưởng Bộ Tài chính mới có giá trị sử dụng theo quy định nêu trên. "

R

Real Time

Sơ cấp
29/12/12
5
0
0
Hà Nội

vậy là bằng KTT có thời hạn ah, em mới đi làm được hơn 1 năm, em dự định học KTT sắp tới, nếu 5 năm ko làm KTT là phải học lại sao mọi người, vậy cho em hỏi có cần học luôn giờ không ah, em chưa biết nhiều về việc này, anh chị giúp em với, thank anh chị..

Theo mình thì cứ đi làm lấy kinh nghiệm kiến thức đã, bạn mới đi làm hơn 1 năm còn nhiều vấn đề còn chưa biết, chưa nên tập trung đi học KTT. Có học cũng không đạt hiệu quả cao

L

letrang125

Sơ cấp
4/1/13
12
0
1
32
tp.hcm

bây giờ bạn lo đi làm để lấy kinh nghiệm đi từ từ rồi học kế toán trưởng sao nhé,vì học kế toán trưởng sẽ có nhiều việc lắm.nếu bạn đi làm đã thạo việc,làm trôi chảy k sai phạm gì,biết nhiều về kế toán,thuế thì lúc đó hãy đi học nhé.

anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi

Ban đọc TT 199/2011 của Bọ Tài chính ghi rất rõ vấn đề này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA