Chuyển lỗ năm trước vào các quí năm nay, có được phép ?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



kết quả từ 1 tới 3 trên 3
2,191 lượt xem
  1. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Tham gia ngày
    Oct 2005
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Bài gửi
    5,552
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Chuyển lỗ năm trước vào các quí năm nay, có được phép ?

    Thông tư 18/2011/TT-BTC, ngày 10/02/2011.
    "Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp..."

    Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại Thông tư số 130/2008/TT-BTC:
    4. Xác định lỗ và chuyển lỗ.

    Sửa đổi, bổ sung điểm 2 mục VII Phần C như sau:
    - Doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì phải chuyển toàn bộ và liên tục số lỗ vào thu nhập chịu thuế của những năm tiếp theo. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
    Căn cứ vào qui định trên => số lỗ trong năm 2010 của DN (sau quyết toán) có được chuyển ngay vào quý 1/2011 (nếu Q1/11, DN có lãi) ?

    Đây là vấn đề mà nhiều người còn "băn khoăn" khi sắp đến thời điểm báo cáo tạm tính TNDN quý 1/2011.

    Mong các bạn cùng cho ý kiến.
    Xin cám ơn.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

    Về quê cắm câu ...

  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của pkngoc
    Tham gia ngày
    Sep 2010
    Địa chỉ
    Hanoi
    Bài gửi
    18
    Post Thanks / Like
    pkngoc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Em có tìm được thông tin như thế này:

    Số lỗ của doanh nghiệp ở năm trước có được chuyển lỗ luôn vào thu nhập tạm tính của quý 1 năm sau không?
    TL:
    Theo quy định hiện hành về thuế TNDN thì lỗ được kết chuyển sang năm sau liền kề (tối đa không quá 5 năm). Thuế TNDN là loại thuế khai tạm nộp hàng quý và khai quyết tóan khi hết năm. Hiện tại chưa có quy định rằng có được kết chuyển ngay vào quý 1 của năm liền kề năm phát sinh lỗ. Tuy nhiên, xét về đạo lý thì thuế TNDN thu vào thu nhập của DN. Khi DN đang còn lỗ, chưa có thu nhập thì không có lý gì lại khai nộp thuế TNDN cả. Việc Bạn nêu trong thư hỏi này sẽ được chúng tôi chuyển đến bộ phận tham mưu nghiên cứu, báo cáo Bộ.
    Ngày 13/08/2010
    Cổng th[/URL]

    Đây là câu hỏi ở Cổng thông tin điện tử của Bộ Tài Chính. Vậy là chưa có quy định gì về vấn đề chuyển lỗ năm trước sang quý I năm sau cả. (vì tìm mãi cũng không thấy văn bản hướng dẫn nào ic) nên em nghĩ là nên làm theo hướng có lợi cho doanh nghiệp - tức là cứ chuyển lỗ từ năm 2010 sang quý I/2011 (vì đâu có quy định cấm đâu) hehe
    Nếu thuế không chấp nhận thì sẽ có văn bản không cho phép chuyển như vậy thui (mà đợi văn bản đó chắc là sang năm mới áp dụng được )

  4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ACC4RUM
    Tham gia ngày
    Mar 2009
    Địa chỉ
    Đà Lạt
    Bài gửi
    706
    Post Thanks / Like
    ACC4RUM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Theo mình thì lỗ năm trước được chuyển vào Quý I năm kế tiếp, vì ngày khai thuế Quý ! (tháng 04) đã hết hạn nộp quyết toán thuế năm trước (90 ngày kể từ ngày 31/12, là ngày 31/03 năm kế tiếp) nên đã xác định được lỗ; khi khai thuế Quý I thì chuyển hết luôn nếu có đủ lãi, Quý II nếu có lãi thì nộp thuế (giả sử lỗ đã chuyển hết vào Quý I). Nếu không được chuyển thì giả sử 4 Quý có lãi cứ nộp thuế, đến cuối năm mới chuyển lỗ thì phải làm thủ tục hoàn thuế à? cơ quan Thuế chắc sẽ không rảnh lắm để làm như thế đâu. Hơn nữa, thông tư 18 đã cho chuyển lỗ giữa các quý trong cùng năm tài chính rồi mà.


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

kết chuyển lỗ quý trước

lo nam nay co duoc tinh vao nam sau

có được chuyển lỗ từ năm sang quý không

chuyen lo nam truoc sang quy nam sau duoc khong

ket chuyen lo namtruoc sang quy 1 nam nay