Xin mẫu biên bản cấp lại sổ BHXH do người sử dụng lao động làm mất sổ.

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 22
31,898 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của komette87
    Địa chỉ
    tp hcm
    Post Thanks / Like
    komette87 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Xin mẫu biên bản cấp lại sổ BHXH do người sử dụng lao động làm mất sổ.

thay đổi nội dung bởi: komette87, ngày 06-04-2011 lúc 20:51 Lý do: chính tả

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của chauduong612008
    Địa chỉ
    Tp.HCM
    Post Thanks / Like
    chauduong612008 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Anh chị nào có "bien bản xác định nguyên nhân làm mất sổ BHXH" share cho mình với chauduong612008@yahoo.com.vn

4. Già mà ham Hình đại diện của Kế Toán Già Gân
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Kế Toán Già Gân vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Các bạn tham khảo quyết định số 555/QĐ-BHXH ngày 13 tháng 05 năm 2009 của BHXH Việt Nam. Trong quyết định này có đầy đủ các mẫu biểu và thủ tục xin cấp lại sổ bảo hiểm.

III. HỒ SƠ VÀ THỦ TỤC CẤP SỔ BHXH

1. Hồ sơ và thủ tục cấp sổ BHXH.

1.1. Đối với người tham gia BHXH, BHTN bắt buộc.
    1.1.1. Đối với người tham gia BHXH và BHTN lần đầu, hồ sơ gồm:

- 03 Tờ khai theo mẫu số 01-TBH.

- 01 Danh sách lao động tham gia BHXH, BHTN theo mẫu số 02a-TBH.

- Bản sao Quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép hoạt động đối với người sử dụng lao động.

- Quyết định tuyển dụng hoặc quyết định về tiền lương hoặc hợp đồng lao động và 01 bản sao giấy khai sinh của người lao động.

- Hợp đồng lao động đối với người sử dụng lao động là cá nhân thuê mướn, sử dụng lao động.

1.1.2. Đối với người đã có quá trình đóng BHXH, BHTN nhưng chưa được cấp sổ BHXH, hồ sơ gồm:

- Hồ sơ quy định tại Điểm 1.1.1 nêu trên; kèm theo 01 danh sách đề nghị cấp sổ BHXH theo mẫu số 04/SBH;

- Người lao động làm việc thuộc khu vực Nhà nước, nghỉ chờ việc từ 01/11/1987 đến trước ngày 01/01/1995 do doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức không sắp xếp, bố trí được việc làm, chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp BHXH một lần, tính đến 31/12/1994 vẫn còn tên trong danh sách lao động của doanh nghiệp, cơ quan, đơn vị (không bao gồm người bị kỷ luật buộc thôi việc hoặc tự ý bỏ việc, bị phạt tù giam trước ngày 01/01/1995, ra nước ngoài hoặc ở nước ngoài không hợp pháp), nếu chưa được cấp sổ BHXH thì hồ sơ đề nghị cấp sổ BHXH được quy định tại khoản 11 điểm 8 Thông tư số 19/2008/TT-BLĐTBXH ngày 23/9/2008 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

- Người lao dộng học tập ở nước ngoài về nước, hồ sơ đề nghị cấp sổ BHXH được quy định tại điểm 1 và 2, mục IV Thông tư số 24/2007/TT-BLĐTBXH ngày 09/11/2007 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

1.2. Đối với người tham gia BHXHTN, hồ sơ gồm:

- Tờ khai tham gia BHXHTN hướng dẫn tại công văn số 1564/BHXH-BT ngày 02/6/2008 của BHXH Việt Nam.

- 01 bản sao Giấy khai sinh.
    2. Hồ sơ và thủ tục cấp lại sổ BHXH.

2.1. Trường hợp sổ BHXH bị mất hoặc hỏng thuộc trách nhiệm của người tham gia BHXH, BHTN:

- Người tham gia BHXH, BHTN làm đơn đề nghị cấp lại sổ BHXH theo mẫu số 06/SBH, nêu rõ lý do bị mất hoặc hỏng, tình trạng hỏng và cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật việc chưa hưởng chế độ BHXH một lần, sau đó nộp đơn, sổ BHXH (nếu hỏng) cho cơ quan BHXH.

- Nếu người tham gia BHXH, BHTN có thời gian đóng BHXH, BHTN ở tỉnh khác, ngoài các hồ sơ nêu trên, nếu có vấn đề gì chưa rõ, thì BHXH tỉnh cấp lại sổ yêu cầu BHXH tỉnh nơi người tham gia đã đóng BHXH, BHTN gửi bản ghi quá trình đóng BHXH, BHTN theo mẫu số 07/SBH để xem xét và lưu cùng hồ sơ cấp lại sổ.

- Nếu người đang bảo lưu thời gian đóng BHXH, BHTN hoặc trong thời gian di chuyển đến tỉnh mới mà bị mất hoặc hỏng sổ, thì việc cấp lại sổ BHXH được thực hiện tại BHXH tỉnh, nơi chốt sổ xác nhận quá trình đóng BHXH, BHTN.

2.2. Trường hợp sổ BHXH bị mất hoặc hỏng thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động:

- Người sử dụng lao động làm công văn đề nghị cấp lại sổ BHXH, cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật việc người lao động chưa hưởng trợ cấp BHXH 1 lần;

- Người sử dụng lao động lập Biên bản nêu rõ nguyên nhân, số lượng sổ và các trang sổ bị mất hoặc bị hỏng;

- Tờ khai cấp sổ lần đầu, sổ BHXH bị hỏng.

2.3. Cơ quan BHXH làm mất hoặc hỏng sổ BHXH:

- Cán bộ được giao quản lý sổ BHXH làm mất hoặc hỏng sổ BHXH viết Bản tường trình (có xác nhận của Giám đốc BHXH huyện hoặc trưởng phòng Cấp sổ, thẻ), kèm theo sổ BHXH hỏng;

- Phòng Cấp sổ, thẻ trình Giám đốc BHXH tỉnh phê duyệt cấp lại sổ BHXH.

BIỂU MẪU SỔ BHXH
    (Ban hành kèm theo Quyết định số 555/QĐ-BHXH ngày 13 tháng 5 năm 2009 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam)

STTTên biểu mẫuSốTrách nhiệm lập
    1Đăng ký số sổ BHXH01/SBHBHXH tỉnh, BHXH huyện
    2Sổ cấp số sổ BHXH02/SBHBHXH tỉnh
    3Sổ theo dõi cấp số sổ BHXH03/SBHBHXH tỉnh, BHXH huyện
    4Danh sách đề nghị cấp sổ BHXH cho người lao động kỳ trước04/SBHĐơn vị sử dụng lao động
    5Danh sách lao động chưa đủ điều kiện cấp sổ BHXH05/SBHBHXH tỉnh, BHXH huyện
    6Đơn đề nghị cấp lại sổ BHXH06/SBHNgười tham gia BHXH
    7Bản ghi quá trình đóng BHXH07/SBHBHXH tỉnh
    8Biên bản giao, nhận sổ BHXH08/SBHBHXH tỉnh, BHXH huyện, Đơn vị SDL
    9Sổ theo dõi chi tiết tình hình cấp sổ BHXH09/SBHBHXH tỉnh, BHXH huyện
    10Báo cáo tình hình cấp sổ BHXH10/SBHBHXH tỉnh, BHXH huyện
    11Sổ tổng hợp cấp sổ BHXH11/SBHBHXH tỉnh
    12Báo cáo tổng hợp cấp sổ BHXH12/SBHBHXH tỉnh

Tải văn bản tại webketoan.vn File dạng word để các bạn tiện chép các mẫu biểu ra thực hiện. Vui lòng đọc kỹ văn bản và các phần hướng dẫn ghi chép vào các biểu mẫu trước khi thực hiện.

Thân,

5. Thành viên Hình đại diện của hang168
    Địa chỉ
    Ha noi
    Post Thanks / Like
    hang168 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi komette87 Xem bài
    Anh chị nào có "Biên bản, xác định rõ trách nhiệm, nguyên nhân việc mất sổ bhxh của người lao động" cho em xin với. Cảm ơn ^^
    anh chi oi, anh cho co bien ban lam mat so khong? cho em xin voi. mail cua em la hang.nguyến8@gmail.com. Em cam on anh chi nhieu

6. Thành viên Hình đại diện của tranthihoanamdinh
    Địa chỉ
    Nghĩa Hưng - Nam Định
    Post Thanks / Like
    tranthihoanamdinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    29-11-2011, 16:50 #5
    Help me!

Chào các bạn tình hình của mình cũng giống như của bạn komette87, mình làm mất sổ BHXH của 1 nhân viên. Mình đang rối bời không biết làm thế nào, có rắc rối lắm không. Bạn nào có các mẫu: " Công văn xin cấp lại sổ BHXH", "Biên bản mất Sổ BHXH" thì gửi cho mình xin với mình cảm ơn nhiều lắm.
    email của mình là: thanglong_hoa@yahoo.com

Bạn komette87 nếu có các mấu trên thì gửi cho mình cùng làm với nhé, thanks!

7. Thành viên Hình đại diện của tranthihoanamdinh
    Địa chỉ
    Nghĩa Hưng - Nam Định
    Post Thanks / Like
    tranthihoanamdinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    02-12-2011, 11:29 #6
    Hỏi mãi mẫu xin cấp lại sổ BHXH không bác nào cho, em tự thảo xong rùi. vữa nãy có bác nào nhắn tin qua yahoo nhưng quên không add nick lại rùi, nhắn lại nhé

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của mưabóngmây05
    Địa chỉ
    Tp. HCM
    Post Thanks / Like
    mưabóngmây05 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    13-12-2011, 19:35 #7
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi tranthihoanamdinh Xem bài
    Hỏi mãi mẫu xin cấp lại sổ BHXH không bác nào cho, em tự thảo xong rùi. vữa nãy có bác nào nhắn tin qua yahoo nhưng quên không add nick lại rùi, nhắn lại nhé
    Bạn ơi, nếu còn thì cho mình xin mẫu biên bản cấp lại sổ BHXH nữa nhé, bạn gửi cho mình qua e-mail này: laihaihong@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều.

Bạn ơi, nếu còn giữ mẫu công văn và biên bản xin cấp lại sổ BHXH do người sử dụng lao động làm mất thì bạn cho tớ nhé, e-mail laihaihong@gmail.com. Cảm ơn bạn nhiều.
    thay đổi nội dung bởi: mưabóngmây05, ngày 13-12-2011 lúc 19:46
    "Điều hạnh phúc nhất không phải là thứ tốt nhất mà là tất cả những gì mà bạn đang có."
    "Hạnh phúc là: có việc gì đó để làm, có ai đó để yêu và có điều gì đó để hy vọng"

9. Thành viên Hình đại diện của phuonglan1988
    Địa chỉ
    Bắc Giang
    Post Thanks / Like
    phuonglan1988 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    19-03-2012, 10:12 #8
    anh chị nào có biên bản xác định nguyên nhân làm mất sổ của người sử dụng lao động cho em với. mail em nè: phuonglan1988bg@gmail.com

10. Thành viên Hình đại diện của thuycamt
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    thuycamt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    26-03-2012, 09:56 #9
    Mình cũng bị mất như bạn mà chưa tìm được mẫu biên bản, nếu bạn đã có thì xin gửi về cho mình theo địa chỉ emaill : thuy61camt@yahoo.com.vn. Xin cảm ơn trước nhé

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nhocheodat
    Địa chỉ
    Hà Nam
    Post Thanks / Like
    nhocheodat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-05-2012, 08:53 #10
    Chị ơi chị có Mẫu Biên bản xác định nguyên nhân mất sổ BHXH cho em xin với, mail em là trankieuhanh88@gmail.com. Cám ơn chị nhiều