Sự khác biệt giữa hiệu quả kinh doanh và hiệu quả sản xuất kinh doanh!Các chỉ tiêu để phân tích

• Thread starter ThomhoangMC
  • Ngày gửi
T

ThomhoangMC

Guest
30/12/11
4
0
0
Hà Nội
Em đang tìm hiểu để làm luận văn về hiệu quả kinh doanh trong các doanh nghiệp. Em đang vướng mắc khi nào thì nói là hiệu quả kinh doanh, khi nào thì nói là hiệu quả sản suất kinh doanh. Hai vấn đề đó giống và khác nhau như thế nào a? các chỉ tiêu để phân tích hiệu quả kinh doanh trong doanh nghiệp khác với các chỉ tiêu khi đánh giá hiệu quả sản xuất kinh doanh không ạ? Em đọc mà rối cả lên. Thầy hướng dẫn bảo em là lý thuyết chủ yếu đi vào phân tích ROE theo dupont nhưng em đang chưa biết nên trình bày lý thuyết như thế nào cho hợp lý để đẫn đến phần đó? Em chưa hiểu được bản chất nên không biết làm thế nào? Mong được sự giúp đỡ của các anh chị và các bạn chia sẻ cho em thêm về những thông tin, tài liệu về đề tài này với :wall:!
Em cảm ơn ace!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ThomhoangMC

Guest
30/12/11
4
0
0
Hà Nội
Ðề: Sự khác biệt giữa hiệu quả kinh doanh và hiệu quả sản xuất kinh doanh!Các chỉ tiêu để phân tích

Hic, không có ai trả lờì giúp mình!

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Sự khác biệt giữa hiệu quả kinh doanh và hiệu quả sản xuất kinh doanh!Các chỉ tiêu để phân tích

Hi, theo mình thấy thì DN chỉ hoạt động trong 2 lĩnh vực là sản xuất và kinh doanh, trong đó kinh doanh thì bao gồm thương mại và dịch vụ.
Như vậy hiệu quả sản xuất kinh doanh thì bao gồm từ khâu sản xuất đến khâu kinh doanh, đòi hỏi phải có hiệu quả ở cả 2 khâu này. Trong đó khâu sản xuất thì đặc thù hơn, có thể bao gồm định mức tiêu hao NVL, chất lượng sản phẩm, công suất khai thác....
Còn hiệu quả kinh doanh thì chỉ bao gồm khâu mua bán hàng hóa, dịch vụ.
Ko biết đúng ko?

T

ThomhoangMC

Guest
30/12/11
4
0
0
Hà Nội

Mình cảm ơn bạn amtich rất nhiều!Mình nghĩ bạn giải thích như thế là hợp lý. Có ace nào có thông tin chỉ tiêu gì nưã trao đổi giúp mình với!!!

K

khangkdd2

Sơ cấp
7/3/13
7
0
0
36
tphcm

Mình cũng có sự thắc mắc này...Mong nhận được sự chia sẻ của mọi người.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA