Bí kíp gì để làm một kế toán tổng hợp?

• Thread starter nguyensinh151181
  • Ngày gửi
N

nguyensinh151181

Guest
30/8/13
3
0
0
Bình Thuận
Diễn đàn cho mình hỏi: Để làm một kế toán tổng hợp thì bí kíp gì để làm một kế toán tổng hợp? Hay có cách nào để mình biết kiểm tra các phần hành kế toán chi tiết, hay kiểm tra báo cáo tài chính hợp lý hay chưa, hay cách đối chiếu sổ sách và số liệu chi tiết như thế nào để mình có đủ tự tin để làm một kế toán tổng hợp đúng nghĩa không?
Bác nào đã có kinh nghiệm từng làm kế toán tổng hợp rồi chỉ giúp mình với, vì mình bắt đầu làm kế toán TH mà mình không biết phải làm bắt đầu từ đâu và làm như thế nào hết? Mình hoang mang quá. Xin cảm ơn diễn đàn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huynhphuongkhanh

Sơ cấp
28/8/13
33
3
0
36
Đồng Nai
Ðề: Kế toán tổng hợp

Diễn đàn cho mình hỏi: Để làm một kế toán tổng hợp thì bí kíp gì để làm một kế toán tổng hợp? Hay có cách nào để mình biết kiểm tra các phần hành kế toán chi tiết, hay kiểm tra báo cáo tài chính hợp lý hay chưa, hay cách đối chiếu sổ sách và số liệu chi tiết như thế nào để mình có đủ tự tin để làm một kế toán tổng hợp đúng nghĩa không?
Bác nào đã có kinh nghiệm từng làm kế toán tổng hợp rồi chỉ giúp mình với, vì mình bắt đầu làm kế toán TH mà mình không biết phải làm bắt đầu từ đâu và làm như thế nào hết? Mình hoang mang quá. Xin cảm ơn diễn đàn.
Cty bạn đang làm về lĩnh vực gì vậy? Cty bạn có nhiều kế toán k?

N

nguyensinh151181

Guest
30/8/13
3
0
0
Bình Thuận

Cty mình làm về xây lắp, bất động sản, và có 12 kế toán

T

tuyenktxd

Sơ cấp
24/8/13
37
2
8
Hà Nội

Muốn làm được kế toán tổng hợp bạn phải nắm bắt được tổng quát công việc của kế toán cần làm những việc gì, tiếp đến mới đi vào chi tiết. Nếu không định hình được các công việc thì rất khó tổng hợp sổ sách, chăm chỉ nghiên cứu các văn bản luật áp dụng sao cho hợp lý. chúc bạn thành công.

N

nguyensinh151181

Guest
30/8/13
3
0
0
Bình Thuận

Cảm ơn bạn tuyenktxd.
Mình biết hết từng kế toán chi tiết làm gì rồi, nhưng chẳng lẻ họ làm rời giờ mình phải kiểm tra lại hết chi tiết của từng người, vậy là mình phải làm công việc của từng kế toán chi tiết luôn sao? vậy thì biết khi nào mình mới làm xong đucợ BCTC. bởi vậy mình muốn hỏi là có cách nào để mình kiểm tra cho nhanh hay không ấy mà, hay là nhìn vô mình biết liền đâu đúng đâu sai hay chổ nào chưa hợp lý... bạn nói rõ với mình nhé....

T

tuyenktxd

Sơ cấp
24/8/13
37
2
8
Hà Nội

Họ làm rời thì mới cần 1 kế toán để tổng hợp những thứ rời rậ đấy lại, Trước tiên bạn yêu cầu các kế toán chi tiết đưa cho bạn sổ theo dõi chi tiết của họ, bạn đối chiếu các sổ với nhau xem có khớp không, nếu đã ok bạn đưa lên bảng cân đối thôi

H

huynhphuongkhanh

Sơ cấp
28/8/13
33
3
0
36
Đồng Nai

Cảm ơn bạn tuyenktxd.
Mình biết hết từng kế toán chi tiết làm gì rồi, nhưng chẳng lẻ họ làm rời giờ mình phải kiểm tra lại hết chi tiết của từng người, vậy là mình phải làm công việc của từng kế toán chi tiết luôn sao? vậy thì biết khi nào mình mới làm xong đucợ BCTC. bởi vậy mình muốn hỏi là có cách nào để mình kiểm tra cho nhanh hay không ấy mà, hay là nhìn vô mình biết liền đâu đúng đâu sai hay chổ nào chưa hợp lý... bạn nói rõ với mình nhé....
Bạn làm trên Pm thì kiểm tra dễ lắm. Kiểm tra 1 vài báo cáo là biết đúng hay sai à. Vì làm trên Pm mọi ng nhập ở các máy khác nhau nhưng sẽ tự tổng hợp lên sổ sách.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Kế toán các bộ phận nhập liệu chứng từ vào Bạn kiểm tra lại : doanh thu, khấu trừ thuế hàng tháng đúng hay sai, phân bổ chi phí, kiểm tra đối chiếu công nợ mua và bán cái này phải kiểm tra thật kỹ đó nha, xem lại các hạch toán kế toán phần hành cách lưu chứng từ kiểm tra chữ ký trên chứng từ, mở bảng CDPS lên xem, mở sổ chi tiết tài khoản để kiểm tra lại, kết chuyển lãi lỗ xác định KQKD, lến BCTC

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA