Thủ tục tạm ngừng hoạt động kinh doanh

• Thread starter nguyenmaithuy
  • Ngày gửi
N

nguyenmaithuy

Sơ cấp
4/10/08
22
5
0
Hà Nội
Công ty mình năm nay làm ăn không tốt, giám đốc muốn tạm ngừng kinh doanh 1 năm, mình chưa rõ thủ tục bao gồm những gì,phải nộp ở những đâu và có mất nhiều thời gian làm thủ tục này không ạ? Bạn nào biết chỉ giúp mình với?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoangiaf

Guest
28/2/11
1
0
0
Bac ninh
Công ty mình năm nay làm ăn không tốt, giám đốc muốn tạm ngừng kinh doanh 1 năm, mình chưa rõ thủ tục bao gồm những gì,phải nộp ở những đâu và có mất nhiều thời gian làm thủ tục này không ạ? Bạn nào biết chỉ giúp mình với?

Ban lam don xin tam ngung kinh doanh 1 nam roi gui den cq thue va Phong dang ky kinh doanh noi DN cua ban dang ky KD, neu chua co mau add nick: thienthancuatoi_606 minh se gui cho ban mau. chuc thanh cong nha!

N

nguyenthidinh263

Sơ cấp
24/5/11
12
0
0
34
tp. HCM
co ai co mau tam ngung hoat dong kinh doanh tai quận Thủ Đức cho em với. và thủ tục tạm ngung phải làm những gì? có phải nộp trên Sở Kế Hoạch không?

V

vanbom

Sơ cấp
1/4/11
4
0
0
35
da nang
Ðề: Thủ tục tạm ngừng hoạt động kinh doanh

Chào các anh chị. Công ty tôi muốn làm tạm ngưng hoạt động kinh doanh trong tháng 04/2012, Vậy cần phải làm những thủ tục gì a.? Tôi có hỏi chỗ chi cục thuế, người ta bảo là chỉ cần làm thông báo gửi cục thuế trước 5 ngày, không cần gửi đến phòng đăng ký kinh doanh. Vậy có đúng ko ạ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Chào các anh chị. Công ty tôi muốn làm tạm ngưng hoạt động kinh doanh trong tháng 04/2012, Vậy cần phải làm những thủ tục gì a.? Tôi có hỏi chỗ chi cục thuế, người ta bảo là chỉ cần làm thông báo gửi cục thuế trước 5 ngày, không cần gửi đến phòng đăng ký kinh doanh. Vậy có đúng ko ạ?

Thuế nói đúng theo thuế (Thông tư 28/2011), không sai nhưng chưa đủ ...

Theo khoản 1 điều 156 Luật DN 2005:
Doanh nghiệp có quyền tạm ngừng kinh doanh nhưng phải thông báo bằng văn bản về thời điểm và thời hạn tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế chậm nhất mười lăm ngày trước ngày tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh

=> bạn phải làm thủ tục tạm ngừng kinh doanh tại Sở KH-ĐT.

Thủ tục tạm ngừng KD tại Sở Kế hoạch như sau:
-Thông báo tạm ngừng kinh doanh do đại diện pháp luật doanh nghiệp ký (theo mẫu quy định)
-Quyết định về việc tạm ngừng kinh doanh.
-Biên bản họp về việc tạm ngừng kinh doanh.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM

Gửi các bạn mẫu thông báo tạm ngưng

Đính kèm

• Thong bao tam ngung.doc
    30.5 KB · Lượt xem: 1,269
V

vanbom

Sơ cấp
1/4/11
4
0
0
35
da nang

cảm ơn bạn đã trả lời nhé

cho mình hỏi thêm là mình đã gửi thông báo lên cơ quan thuế rồi nhưng chưa gửi đến phòng dăng ký kinh doanh, vậy bây giờ mình phải làm thế nào? mình lên cơ quan thuế xin lại thông báo đã nộp có được không nhỉ?

Sửa lần cuối:
V

vanbom

Sơ cấp
1/4/11
4
0
0
35
da nang

Các bạn cho mình hỏi Trong trường hợp chưa hết thời hạn tạm ngừng mà doanh nghiệp muốn kinh doanh trở lại thì doanh nghiệp có thể làm Công văn gửi Sở Kế hoạch và Đầu tư; Chi cục Thuế để thông báo về việc này. Công văn đó bao gồm những gì? thủ tục làm như thế nào a?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Tại Khoản 3 Điều 57 Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 Về Đăng ký doanh nghiệp quy định thời hạn tạm ngừng kinh doanh ghi trong thông báo không được quá một năm. Sau khi hết thời hạn đã thông báo, nếu doanh nghiệp, hộ kinh doanh vẫn tiếp tục tạm ngừng kinh doanh thì phải thông báo tiếp cho cơ quan đăng ký kinh doanh. Tổng thời gian tạm ngừng kinh doanh liên tiếp không được quá hai năm.
vậy nếu sau 02 lần th/báo tạm ngưng kinh doanh (tcộng = 02 năm) mà DN vẫn muốn tạm ngưng tiếp thì fải làm thủ tục hoạt động trở lại vài tháng rồi mới được tạm ngưng tiếp, fải ko nhỉ?
các thủ tục tham khảo

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM

Các bạn cho mình hỏi Trong trường hợp chưa hết thời hạn tạm ngừng mà doanh nghiệp muốn kinh doanh trở lại thì doanh nghiệp có thể làm Công văn gửi Sở Kế hoạch và Đầu tư; Chi cục Thuế để thông báo về việc này. Công văn đó bao gồm những gì? thủ tục làm như thế nào a?

Gửi bạn mẫu tham khảo
Bạn phải gửi thông báo cho cả cơ quan đăng ký kinh doanh nữa

Đính kèm

• Thong bao xin hoat dong lai - Copy.rar
    8.9 KB · Lượt xem: 132

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA