Hoá đơn đầu vào bị cơ quan thuế thông báo là hoá đơn có dấu hiệu bỏ trốn thì xử lý thế nào?

• Thread starter afoolman2000
  • Ngày gửi
A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội
Hóa đơn mua hàng của công ty ngưng hoạt động

Em đang bị mắc chỗ này
Trên tổng cục thuế có gửi bên em cái mail thông báo bên em có mấy hóa đơn đầu vào của 2012 do công ty ngưng hoạt động xuất và đề nghị bên em kiểm tra lại. Em kiểm tra thì đúng nó ngưng thật. Giờ em đang làm điều chỉnh GTGT của tháng 12, bỏ các hóa đơn đó ra, và em sẽ nộp thêm tiền thuế GTGT. Nhưng điều em lăn tăn là thuế TNDN có phải tính nôp thêm không? Em có phải làm lại BCTC 2012 lại không?
Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với ạ. Giúp em càng sớm thì số tiền phạt sẽ ít đi. Em cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phung thi men

Trung cấp
26/2/10
99
3
0
Phố núi quanh co
Ðề: Hóa đơn mua hàng của công ty ngưng hoạt động

Thông thường thì phần thuế GTGT đầu vào không được khấu trử sẽ được tính vào chi phí trong kỳ. nếu phần chi phí mua hàng của những hóa đơn đó vẫn được coi là hợp lý thì phần chi phí tính trên thuế GTGT không được khấu trừ cũng vậy, như vậy sẽ ahr hưởng đến thuế TNDN.
theo mình thì bạn hãy hỏi trực tiếp chi cục thuế nơi cty bạn nộp thuế để có sự hướng dẫn cụ thể (vì mỗi nơi họ có cách giải quyết có thể khác nhau)

Thân!

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM

Bạn phải lập mẫu 01/KHBS để kê khai bổ sung, và lập lại BCTC 2012 cho đúng, rồi nộp cho cơ quan thuế.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em đang bị mắc chỗ này
Trên tổng cục thuế có gửi bên em cái mail thông báo bên em có mấy hóa đơn đầu vào của 2012 do công ty ngưng hoạt động xuất và đề nghị bên em kiểm tra lại. Em kiểm tra thì đúng nó ngưng thật. Giờ em đang làm điều chỉnh GTGT của tháng 12, bỏ các hóa đơn đó ra, và em sẽ nộp thêm tiền thuế GTGT. Nhưng điều em lăn tăn là thuế TNDN có phải tính nôp thêm không? Em có phải làm lại BCTC 2012 lại không?
Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em với ạ. Giúp em càng sớm thì số tiền phạt sẽ ít đi. Em cám ơn
Nếu mua bán thực tế xảy ra thì bạn chỉ cần chứng minh được là không phải bổ sung điều chỉnh gì cả

Các chứng từ cần có để chứng minh
1. Hợp đồng mua bán
2. Phiếu xuất kho, phiếu giao hàng bên bán
3. Phiếu nhập kho bên mua
4. Hóa đơn
5. Chứng từ thanh toán tiền hàng
...

Ngược lại mua khống hóa đơn thì phải khai điều chỉnh bổ sung loại thuế GTGT, Loại chi phí ( khai điều chỉnh, bổ sung Thuế TNDN và điều chỉnh theo chuẩn mực kế toán số 29 hoặc làm lại BCTC mới + Tờ khai thuế TNDN)

• Like
Reactions: neubanlatoi
D

Ducnga195

Guest
16/3/11
1
0
0
39
ha noi

Đúng đó! không biết địa bàn các bạn như thế nào?? còn trên địa bàn HN thì rất nhiều công ty rơi vào tình cảnh trên !

T

thaochick

Sơ cấp
11/3/11
24
1
0
35
Lương Sơn - Hoà Bình

Mình cũng gặp trường hợp tương tự, hôm vừa rồi mình cũng nhận dc thông báo của tổng cục thuế, nhưng bên mình rõ ràng là có hoạt động mua bán thật sự, nhưng ko làm hợp đồng, giờ mình ko biết pải giải thích thế nào với cơ quan thuế cả

• Like
Reactions: Thạch Lam
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Nếu mua bán thực tế xảy ra thì bạn chỉ cần chứng minh được là không phải bổ sung điều chỉnh gì cả

1. Hợp đồng mua bán
4. Hóa đơn
...

Ngược lại mua khống hóa đơn thì phải khai điều chỉnh bổ sung loại thuế GTGT, Loại chi phí ( khai điều chỉnh, bổ sung Thuế TNDN và điều chỉnh theo chuẩn mực kế toán số 29 hoặc làm lại BCTC mới + Tờ khai thuế TNDN)
Anh Thức cho em hỏi nếu hoá đơn đó thực tế có xảy ra hoạt động mua bán chẳng hạn, nhưng DN xuất hoá đơn trong thời gian DN ngừng hoạt động thì hoá đơn đó có hợp pháp ko vậy, cám ơn Anh

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

1. Hợp đồng mua bán
4. Hóa đơn
...

bạn có thể nói rõ hơn về vấn đề này đc không?
Nếu là mua bán khống hóa đơn của các tháng năm 2012 thì giờ điều chỉnh GTGT vào kỳ kê khai năm nào? Khai điều chỉnh Thuế TNDN trên tờ khai 03 TNDN ah?
xin chân thành cảm ơn

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh Thức cho em hỏi nếu hoá đơn đó thực tế có xảy ra hoạt động mua bán chẳng hạn, nhưng DN xuất hoá đơn trong thời gian DN ngừng hoạt động thì hoá đơn đó có hợp pháp ko vậy, cám ơn Anh
Ngừng hoạt động thì đâu được phép xuất hóa đơn, hóa đơn này là bất hợp pháp bạn hiền.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

[/B]

bạn có thể nói rõ hơn về vấn đề này đc không?
Nếu là mua bán khống hóa đơn của các tháng năm 2012 thì giờ điều chỉnh GTGT vào kỳ kê khai năm nào? Khai điều chỉnh Thuế TNDN trên tờ khai 03 TNDN ah?
xin chân thành cảm ơn
Về thuế GTGT hóa đơn ở tháng nào thì khai bổ sung điều chỉnh lại tháng đó
Về thuế TNDN thì khai điều chỉnh bổ sung gõ vào chỉ tiêu B4 trên tờ khai quyết toán

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Vấn đề em nêu trên em cũng vừa lên hỏi thuế sáng nay. Họ bảo nếu ngưng thì giải trình đầy đủ các chứng từ như anh MVT nói. Bên em bị 1 cái nữa là 2 hóa đơn của 1 công ty( bên em mua hàng thật của nó) rồi nó xuất cho 2 hóa đơn, 1 cái là hóa đơn thật, 1 cái tra trên tổng cục thuế không có hóa đơn đó( khác nhau mỗi kí hiệu 12P với 11P) và giờ em phải làm lại tờ khai tháng 12/2012. Bởi tháng 12/2012 bên em vẫn được khâú trừ. tới tháng 4/2013 mới phát sinh thuế phải nộp. vậy nên em làm lại tờ khai tháng 12/2012+tháng 4/2013, BCTC, tờ khai thuế TNDN, toàn bộ sổ 2012. Haiz, em bị 1 cú đau quá, may mà không phải do em làm, do người trước làm. chứ không thì ăn đủ với Sếp em.
Sau lần này, các bác kế toán cẩn thận hơn với hóa đơn, hợp đồng, chứng từ làm đầy đủ, đến đâu làm đủ đến đó. kẻo vớ phải cty ngưng, hợp đồng chưa làm thì kêu ai được

N

Ngannd

Trung cấp
29/9/08
64
0
6
38
Ha Noi

Bên em cũng dính phải mấy cái hóa đơn vào T11, Bây giờ em làm điều chỉnh T11 và tháng đó không phải nộp thuế, T12 em phải nộp thuế thì em có cần làm điều chình T12 nữa không hả cẩ nhà? Vào tháng 6 vừa rồi em cũng bị dính 1 hóa đơn nữa, liệu mình có nên loại và làm điểu chỉnh luôn hay là đợi có thông báo thuế như lần này rồi mới điều chỉnh ạ?

X

Xuandat

Trung cấp
14/7/09
74
2
8
44
Ngoc ha, Ba Dinh, HN

Bên mình cũng bị dính cái hoá đơn tháng 11/2012 va thang 1/2013. Vậy mình phải làm TK bổ sung kỳ tháng 11 và kỳ thang 1/2013 trên HTKK 3.1.7 đúng không? Bên mình điều chỉnh ko phải nộp thuế và phạt , vì bên mình đang được hoàn thuế, vậy sẽ bị giảm số thuế được hoàn thôi đúng không ạ?

N

nguyendiu1987

Trung cấp
1/6/11
60
0
6
37
hà nội

Công ty mình cũng bị dính 3 cái hóa đơn liên quan đến tk 156. Mọi người cho mình hỏi nếu mình bỏ hóa đơn đó đi thì kho sẽ bị âm vì hàng đã xuất đi rồi . Giờ mình không biết phải điều chỉnh kho hàng như thế nào cho hợp lý ?

B

bumbr

Sơ cấp
13/10/11
11
1
3
quang nam

Cty mình cũng bị 1 cái hồi tháng 01/2013,thuế cứ kêu đem đầy đủ chtu lên,nhưng vẫn chưa chịu,đau đầu thật đấy

T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội

Cty mình cũng bị 1 cái hồi tháng 01/2013,thuế cứ kêu đem đầy đủ chtu lên,nhưng vẫn chưa chịu,đau đầu thật đấy
Bên CTT quản lý gọi bên bạn mang chứng từ lên à? bên mình ko thấy a quản lý thuế ý kiến gì cả.

B

bumbr

Sơ cấp
13/10/11
11
1
3
quang nam

Có cách nào giải quyết mà k bị phạt nặng k nhỉ,lo quá đi

Gọi lên 2 tuần rồi mà vẫn chưa xong

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội

Thế bạn đã làm điều chỉnh và nộp thuế chưa mà hai tuần chưa xong. Hóa đơn của bạn phát sinh tháng 1/2013 thì mình nghĩ chỉ cần làm điều chỉnh và nộp thuế GTGT của tờ hóa đơn đó là xong.

B

bumbr

Sơ cấp
13/10/11
11
1
3
quang nam

Thế bạn đã làm điều chỉnh và nộp thuế chưa mà hai tuần chưa xong. Hóa đơn của bạn phát sinh tháng 1/2013 thì mình nghĩ chỉ cần làm điều chỉnh và nộp thuế GTGT của tờ hóa đơn đó là xong.
nhưng cty mình mua hàng ở 1 nơi,chỗ bán hàng của mình nhờ cty khác xuất hđơn
giờ thuế ktra nói cty mà xuất hđơn cho mình chỉ xuất hđơn chứ k có mạt hàng,thế mới khổ đây

thuhuyenbg

thuhuyenbg

Sơ cấp
12/8/13
22
0
1
ha noi

Mình cũng đang lâm vào tình trạng mấy cái hóa đơn năm 2012 như vậy, giờ có mua bán thật mà công ty bỏ trốn (hóa đơn này không phải hàng hóa mà là dịch vụ ăn uống), giờ không biết giải trình như nào cho đúng; mà điều chỉnh bổ sung bây giờ có khi lại bị phạt rất nặng (gồm tiền thuế GTGT, thuế TNDN, tiền phạt hành chính), có bác nào giàu kinh nghiệm hướng dẫn mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA