Giá vốn công trình lớn hơn doanh thu

• Thread starter pham nguyen phuong hien
  • Ngày gửi
pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
Mọi người ơi cho mình hỏi nếu giá vốn công trình mà lớn hơn doanh thu thì cơ quan thuế có đặt câu hỏi là tại sao không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mọi người ơi cho mình hỏi nếu giá vốn công trình mà lớn hơn doanh thu thì cơ quan thuế có đặt câu hỏi là tại sao không?
Những "hiện tượng" bất thường thì ai lại không thắc mắc, cái quan trọng là mình phải trả lời được "nguyên nhân vì sao", còn việc họ có tin hay không thì tuỳ ...

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

Những "hiện tượng" bất thường thì ai lại không thắc mắc, cái quan trọng là mình phải trả lời được "nguyên nhân vì sao", còn việc họ có tin hay không thì tuỳ ...

Khi giải thích thì "nói phải có sách, mách phải có chứng" chứng từ hợp lệ là điều mấu chốt. (Không có DN kinh doanh đều có lãi, đôi lúc cũng thua lỗ.)

L

luund

Sơ cấp
29/7/09
19
0
1
39
Hà Nội
Chứng từ kế toán là câu trả lời cho bên Thuế rồi, không có gì phải giải thích thêm. Nếu bên thuế thấy bất hợp lý khi đó họ sẽ phải đưa ra những lỗi sai từ những hóa đơn chứng từ bên bạn, lúc đó bạn mới phải giải trình.

pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
Chứng từ kế toán là câu trả lời cho bên Thuế rồi, không có gì phải giải thích thêm. Nếu bên thuế thấy bất hợp lý khi đó họ sẽ phải đưa ra những lỗi sai từ những hóa đơn chứng từ bên bạn, lúc đó bạn mới phải giải trình.

Tổng các chứng từ hết lại thì mình lời nhưng mình lỗ là vì phân bổ chi phí quản lý vào từng công trình hơi nhiều vậy cug là một giải thích hợp lý phải không bạn

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tất cả mọi chuyện đều có thể xẩy ra, nhất là thời bão giá, giá VLXD, lương CN tăng vùn vụt, sơ sẩy là lỗ sặc máu thôi.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tùy tình hình chung thôi. Nếu cùng kỳ mà các dn khác cùng ngành tương đương mà lãi nhiều mà mình lỗ thì giải trình mệt nghỉ

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Mình có ý kiên thế này, trường hợp này mình gặp cũng khá nhiều rồi. nhưng phải chứng minh ra được số đó là chính xác nhé
Ví dụ: ngày 10 bạn nhận hợp đồng giá 100 dùng hết 10 Kg sắt giá 9,5/1kg thì bạn lãi 5 nhé, ngày 20 bạn thực hiện đi mua sắt giá 10,5 thì bạn lỗ rồi đó (trường hợp nếu như bạn nói mà thế này thì ok)
Nhưng khi thuế xuống quyết toán bạn phải chứng minh cho người ta tại sao lại ra số đó (theo định mức xây dựng bạn có thể quy ra khối lượng các sản phầm cần thiết sau đó nhân đơn giá bạn à).
chứ còn trường hợp bạn tập hợp thừa chi phí thì sẽ bị loại ra đó (và bạn không chứng minh được cho người ta số đó là đúng và đủ)
Chúc bạn làm tốt
Thân

Sửa lần cuối:
Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Mình có ý kiên thế này, trường hợp này mình gặp cũng khá nhiều rồi. nhưng phải chứng minh ra được số đó là chính xác nhé
Ví dụ: ngày 10 bạn nhận hợp đồng giá 100 dùng hết 10 Kg sắt giá 9,5/1kg thì bạn lãi 5 nhé, ngày 20 bạn thực hiện đi mua sắt giá 10,5 thì bạn lỗ rồi đó (trường hợp nếu như bạn nói mà thế này thì ok)
Nhưng khi thuế xuống quyết toán bạn phải chứng minh cho người ta tại sao lại ra số đó (theo định mức xây dựng bạn có thể quy ra khối lượng các sản phầm cần thiết sau đó nhân đơn giá bạn à).
chứ còn trường hợp bạn tập hợp thừa chi phí thì sẽ bị loại ra đó (và bạn không chứng minh được cho người ta số đó là đúng và đủ)
Chúc bạn làm tốt
Thân

Bác Thechung nói chính xác đấy ạ!
Thuế xuống đầu tiên là người ta hỏi dự toán, sau đó họ yêu cầu tập hợp lượng nguyên vật liệu của doanh nghiệp để so sánh về lượng.Khi việc so sánh về lượng OK thì người ta bắt đầu so sánh về giá trị.
Mình cũng chưa hiểu là bạn phân bổ chi phí quản lý kiểu già mà lỗ nặng thế ạ?
Bạn cẩn thận chi phí QLDN nhé! Cơ quan thuế sẽ loại ra tương đối nhiều đấy ạ!

Sửa lần cuối:
NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Bác The hoang nói chính xác đấy ạ!
Thuế xuống đầu tiên là người ta hỏi dự toán, sau đó họ yêu cầu tập hợp lượng nguyên vật liệu của doanh nghiệp để so sánh về lượng.Khi việc so sánh về lượng OK thì người ta bắt đầu so sánh về giá trị.

Ẹc ẹc,... quote bài của thechung mà gọi anh thehoang :wall:
Ý bạn nói là tập hợp lượng NVL để so sánh với dự toán hả bạn ?

L

loansoma

Sơ cấp
17/12/09
13
0
0
ha noi
theo minh giá vốn CT lớn hơn DT vãn đcj châp nhận nếu mọi cp của bạn tập hơp là hợp lý boi các cong trinh no thu thanh nhieu đợt hon nua con co cac đơt bu giá neu dơt nay lai thi dơt bù gái sau lãi het thi ko dung thuc te

pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
Bác Thechung nói chính xác đấy ạ!

Mình phân bổ chi phí lương nhân viên văn phòng, BHXH,BHYT,rồi tài sản cố định, công cụ dụng cụ vào nhiều nên mới lỗ nếu phân bổ ít thì ko lỗ đâu, nhân đây cho mình hỏi mọi người một chút: về cách thức phân bổ chi phí quản lý,mình không được rành về cách phân bổ cho lắm

khanhvan003

khanhvan003

Sơ cấp
22/4/11
32
0
0
34
tân phú
lương công nhân tăng hồi nào, nhưng giải thích đó không thuyết phục đc bên cơ quan Thuế đâu bạn àh

Chi phí bán hàng (641) chi phí quản lý (642) trong Nguyên lý kế toán thì đây là chi phí gián tiếp nên ko phân bổ vào giá thành sản phẩm 154 mà bắt buộc kết chuyển thẳng vào 911 tính lãi (lỗ) (trừ TK 621, 622, 623, 627 chi phí trực tiếp)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA