Xuất hớn đơn hơn 20tr thu tiền mặt

• Thread starter nguyentuhoa
  • Ngày gửi
N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội
E có câu hỏi mong cả nhà giúp đỡ.
Theo như e biết thì DN xuất hđơn trên 20tr, bên mua muốn đc khấu trừ thuế phải thanh toán qua NH còn bên bán thu TM cũng được, CK cũng được.
E gặp quản lý thuế thì bị mắng te tua 1 trận là hđơn 20tr cả đơn vị bán cũng phải thu tiền qua CK chứ ko bằng tm được, nếu bằng TM sau này quyết toán họ loại ra hết.
Em không biết phải như thế nào, trước giờ cty em có mấy hđơn xuất trên 20tr mà thu TM rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranthuyduongvt

Sơ cấp
25/7/08
46
0
0
TP.HCM
Theo như e biết thì DN xuất hđơn trên 20tr, bên mua muốn đc khấu trừ thuế phải thanh toán qua NH còn bên bán thu TM cũng được, CK cũng được.
E gặp quản lý thuế thì bị mắng te tua 1 trận là hđơn 20tr cả đơn vị bán cũng phải thu tiền qua CK chứ ko bằng tm được, nếu bằng TM sau này quyết toán họ loại ra hết.
Em không biết phải như thế nào, trước giờ cty em có mấy hđơn xuất trên 20tr mà thu TM rồi.

Bị loại ra thì mình giảm được khoản Doanh thu. Minh nghĩ Thuế không ngu dữ vậy đâu bạn!

P

phambaohan

Guest
9/3/11
2
0
0
Vietnam
Cục thuế họ trả lời như vậy cũng đúng đó. Mình nghĩ bạn nên làm bút toán điều chỉnh rồi 2 bên cùng CK vậy. Như vậy là được mà.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Em ơi! Thế cái chị quản lý thuế mà em nói đã bị cho nghỉ việc chưa? Chắc là chị ta bị nghỉ việc rỗi nên nói bậy cho bỏ tức. CÒn nếu chị ta vẫn còn đương nhiệm thì hỏi chị ta chỉ dùm cái chổ nào? cái văn bản nào? nói như vậy.
Haha. Vô lý như vậy mà có người sợ nên chả trách mấy cán bộ thuế hù doạ.
Mà cũng vô lý nữa, chả có một cán bộ thuế nào ngu ngốc mà đi hù doạ như vậy lắm. Chắc chắn là em hiểu sai vấn đề rôi

L

letanqui

Sơ cấp
11/3/11
23
0
1
TpHCM
Cho mình hỏi:

Có 1 cty đang tìm kiếm nguồn tài trợ trị giá 550tr, kỳ hạn 6 tháng để bổ sung vồn lưu động.Cty được 2 ngân hàng chào mời như sau:
1/ ngân hàng công thương cho vay với mức lãi suất 15%/ năm giá trị khoản vay, lãi tính theo phương pháp lãi đơn, và Cty không phải ký quỹ.
2/Ngân hàng ACB chấp thuận cho vay với lãi suất chiết khấu 11.2% năm
Hỏi mình chọn ngân hàng nào để vay ???

Mình đã làm:
Với ngân hàng CT , lãi suất trên là lãi suất danh nghĩa 15%, Mình đưa về lãi suất thực theo công thức :

Re= (1 + i/n)^n - 1
= (1+ 0.15%/2)^2 -1 = 0.1556 hay 15.56%

-Với ngân hàng ACB : mình làm như sau
Chi phí lãi vay 6 tháng: 550 x 11.2% x1/2 = 30.8
Khoản tiền Cty thực nhận : 550 - 30.8 = 519.20

Nhưng tới đây mình bế tắc, kg biết làm thế nào tính lãi suất thực của ngân hàng ACB ???? để từ đó so sánh giữa 2 ngân hàng .

P

pitsomit

Xấu trai nhất web

chị quản lý thuế bên bạn chắc là am tường về cái tt 129 lắm nhỉ :004:

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com

"Hóa đơn trên 20tr" và "Hóa đơn từ 20tr" trở lên là khác nhau, nên khi nghe cũng phải chính xác từ ngữ. Khó có thể nói ai đúng ai sai trong trường hợp này?:005:

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Sao lai co chuyen the nay nhi??? Ben mua tra tien qua ngan hang (chuyen khoan) thi ben ban lay dau ra tien mat ma thu nhi? Ben tra tien bang chuyen khoan thi ben nhan tien cung bang chuyen khoan chu.

L

lengocling

Sơ cấp
22/10/09
32
2
8
hà nội
Tốt nhất lần sau bạn nên xác nhận với khách hàng là sẽ thanh toán theo hình thức nào, và dặn họ là phải ck với những khoản tiền từ 20 triệu trở lên.
Còn nếu họ chỉ trả tiền mặt chứ không chịu ck thì bạn xuất HD không thuế đi ( thuế suất XXX... ấy) cho đỡ lằng nhằng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA